Bé nhà mình 4 tuổi quá nhút nhát

Chào các mẹ! Bé lớn nhà mình năm nay được 4 tuổi rồi, nhưng nhút nhát lắm. Khi đi đến chỗ đông người lạ, bé không chịu nói chuyện, chào hỏi hay chơi đùa tự nhiên. Bé nhà mình đi nhà trẻ từ hồi 1 tuổi. Bé biết nói sớm, biết nói nhiều chuyện, nhiều điều rất khôn. Ở nhà, bé kể chuyện huyên thuyên với bố mẹ, với em, chơi đùa vô tư với các bạn hàng xóm. Nhưng đến lớp thì bé chẳng chịu nói năng gì mấy. Mình mới chuyển cho bé sang học trường công từ hồi tháng 7. Bé rất thích đi học trường này. Nhưng nghe cô giáo nói ở lớp cô hỏi bé cũng rất ít khi trả lời, giờ học tiếng Anh cũng không chịu nói, đến lớp cũng không chào cô, không chơi hòa đồng với các bạn ở lớp. Đến giờ tập thể dục, chỉ có một mình bé không chịu tập. Tuy nhiên, mình để ý khi ở nhà thì bé chẳng nhút nhát tẹo nào, thậm chí còn khá ghê gớm với các bạn hàng xóm (nhưng không bạo lực đâu). Bé về còn dạy mẹ tiếng Anh nữa cơ. Các mẹ cho mình hỏi, liệu bé nhút nhát thế có vấn đề gì không? Làm thế nào để bé bớt nhút nhát, nhanh chóng hòa đồng với các bạn cùng lớp mới (3-4 tháng rồi mà)? Mình cũng chịu khó cho bé đi chơi lắm đấy mà chả thấy hiệu quả gì.

6 Các câu trả lời
Super Mum

hóng