35 ตอบกลับ

เราคิดว่าแล้วแต่คุณแม่แต่ละคน บางคนก้อเชื่อหมอไม่ให้กินน้ำ แต่บางคนจะดูที่เด็กเค้าก้อจะให้แค่จิบๆ เพราะการเลี้ยงดูของแม่แต่ละคนจะแตกต่าง กันออกไปแต่ส่วนตัวเราคนโตเราก้อมีให้เค้า จิบน้ำแต่ไม่ถึงกับกินน้ำคำว่าจิบกับกินความ หมายแตกต่างกันนะคะจิบคือเล็กน้อยแต่กิน คือเป็นออนส่วนคนที่สองตอนนี้อยู่ในท้องค่ะ 7เดือนแล้วก้อจะทำเหมือนเดิมคือให้จิบน้ำค่ะ

ไม่ได้ค่ะ คนที่บอกไม่มีความรู้เพียงพอ เด็กแรกเกิด - 6 เดือนไม่ควรให้ทานน้ำนะคะ แล้วตาเหลืองให้ทานนมเยอะ ๆ ก็หายเหลืองค่ะ แค่ทานนมเยอะ ๆ ค่ะ ไม่ต้องทานน้ำหรือตากแดด อันนี้ความรู้จากคุณหมอเลยค่ะ ถามมา อากาศร้อน ก็ไม่ต้องทานน้ำค่ะ เด็กวัยนี้ยังทานน้ำไม่ได้

เด็กแรกเกิดถึว6เดือนให้กินนมอย่างเดียวนะคะ​ ถ้าเด็กตัวเหลืองให้กระตุ้นดื่มนมเพื่อขับออกจะออกในรูปแบบขี้เทาออกทางอุจจาระค่ะ​

จิบก็พอ นะ เราว่า เพราะถ้าเลี้ยงด้วยนมแม่ ไม่ต้องก็ได้ แต่ถ้านมเสริม ควร จิบเล็กน้อย เพราะล้างลิ้นขาว

ตัวเหลือง ไม่เกี่ยวกับอากาศร้อนค่ะ ไม่ต้องพาไปตากแดดด้วยนะคะ ไม่ช่วยอะไร ตอบในฐานะคนที่เรียนมาค่ะ

หมอจะห้ามค่ะแต่จิงแล้วกินได้2-3หยดค่ะนี่เลี้ยงลูกมา2คนแล้วก้อทำแบบนั้นลูกจะได้ตาไม่เหลืองค่ะ

VIP Member

ถ้ากินนมแม่ไม่ต้องกินน้ำเปล่าค่ะ แต่ถ้ากินนมชงจิบๆน้ำเปล่าพอล้างปากค่ะแม่

กินนมชง แค่จิบๆหลังกินนมเสร็จ กินนมแม่ไม่ต้องให้กิน นมแม่มีน้ำผสมอยู่แล้ว80%

ไม่ได้ นมแม่อย่างเดียวจน 6 เดือน ป้องกันการปรเปื้อนติดเชื้อ จากน้ำค่ะ

กินได้ค่ะแต่ต้องให้เสร็จแล้วนำมาพักไว้ให้เย็นค่อยเอาให้หน่อยค่ะ