7 ตอบกลับ

VIP Member

เราย้ายสิทธิได้ค่ะ ไปอนามัยที่แม่สะดวก บอกเขาว่ามาย้ายสิทธิ์บัตรทองมาที่นี่ เขาจะให้ใบมาให้เจ้าบ้านเซ็นต์และสำเนาทะเบียนบ้าน เจ้าบ้านถ่ายแล้ว ไม่จำเป็นต้องคนในครอบครัวเดียวกัน คนรู้จักหรือญาติก็ใช้ได้ แต่ให้เป็นเขตที่อนามัยเราจะฝาก แค่เราอาศัยอยู่บ้านนั้น เพื่อลงสิทธิมาอยู่ที่ๆเราสะดวก ยื่นเอกสารกลับไปที่อนามัยที่เราจะฝาก จะใช้ได้อีกที 7วันหลังยื่นสิทธิ์ ใช้วิธีนี้นะคะ ถ้าไม่ทำแบบนี้ ต่อให้อยู่จังหวัดเดียวกันคนละตำบล ฝากท้องอนามัยได้ก็เสียค่ะ ค่ายาค่าฉีดยา ค่าคลอด ถ้าเราย้ายสิทธิ์แล้วหมอจะเขียนใบส่งตัวให้วันไปคลอด เราไม่เสียสักบาทค่ะ เสียแค่300บาท

บ้านนี้สิทธิอีกรพ. แต่ฝากอีกรพ. แล้วก็คลอดอีกรพ. ไม่ได้ย้ายสิทธิเลยค่ะ รพ.ที่เราไปฝากจะเบิกค่าใช้จ่ายต้นสังกัดเอง

ย้ายสิทธิบัตรทอง มาโรงพยาบาลที่อยู่ใกล้ๆบ้าน ได้ค่ะเเม่ "เเม่เองก็ย้ายสิทธบัตรทองจาก ศีรสะเกษมา ชลบุรี เลยจร้า "

VIP Member

ฝากที่ไหนที่สะดวกก็ได้ค่ะ แค่ถ้าไม่มีสิทธิ์ก็จ่ายเงินเอง

VIP Member

เอาที่แม่สะดวกเลยจ้าบ้านนี้ก็ไม่ได้ฝากตามสิทธ์

เอาที่เราสะดวกค่ะแม่

บัตรปชช.แค่นั้นค่ะ