7 ตอบกลับ

ของเราเป็น แต่หมอให้นอนโรงบาลดูอาการค่ะ นอนสี่วัน เลือดออก 3 วัน วันแรก ออกมาเป็นสีน้ำตาลเข้ม วันที่ 2 สีแดง วันที่ 3 สีแดงกึ่งชมพู โดนฉีดยาไป 2 เข็ม หมอบอกเป็นภาวะรกเกาะต่ำ ให้ยากลับมากินที่บ้าน เป็นตอนอายุครรภ์ 17 สัปดาห์ 4 วัน ตอนนี้อายุครรภ์ 26 สัปดาห์แล้ว ยังต้องกินยาอยู่เลยค่ะ จนกว่าหมอบอกว่าให้หยุดทาน

ออกแบบนี้มา2วันแล้วค่ะ วันแรกไปหาหมอห้องฉุกเฉิน หมอไม่ได้บอกว่าเป็นอะไร เมื่อวานไปคลินิค หมอไม่ตรวจให้เหมือนกันค่ะ หมอบอกปกติ วันนี้มีเลือดออกคล้ายประจำเดือนเลยค่ะ แต่ไม่มากเท่าประจำเดือน เลือดเป็นสีน้ำตาล

ไม่ปกติค่ะ คุณแม่ ออกมาเป็นลิ่มเลือดแบบนี้อันตราย ลองเปลี่ยนโรงบาลดูไหมค่ะ คนท้องไม่ควรมีเลือดออก

สังเกตุตัวเองด้วยนะคะแม่ ถ้าปวดท้อง หรือ เลือดออกไม่หยุด ยังมีซึมๆ ติดทิชชู หรือ เปลี่ยนสีจากน้ำตาลเป็นชมพู นิดหน่อย ก็ควรรีบกลับไปหาหมอเลยค่ะ

แม่เป็นตอนท้องช่วงแรก ๆ ค่ะ ประมาณ 5-8 วีคค่ะ แม่เป็นตกขาวค่ะ หมอให้สังเกตอาการเพิ่มเติมค่ะ ไม่มีเลือดออก ไม่ปวดท้องค่ะ มันจะค่อย ๆ หายเองค่ะ

แท้งคุกคาม หรือไม่ก็รกเกาะต่ำ อาจทำให้มีเลือดไหลได้ค่ะ บ้านนี้เคยออก 3 ครั้ง แต่แค่นิดเดียว ได้ยากันแท้งไป 2 เข็มค่ะ

Super Mum

พักผ่อนเยอะๆ นะคะแม่

กี่wแล้วคะแม่

น่าจะเดือนกว่าค่ะ ยังไม่ได้ไปฝากเลยค่ะ