แม่ๆคะ

ไม่มีน้ำนมในเต้าเยอะคุนแม่ใช้นมอะไรกินเสริมคะ เด็กแรกเกิดค่ะ

1 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

บ้านนี้ไม่เสริม น้ำนมหลังคลอดก็ไม่ค่อยมีเหมือนกัน พยายามให้ลูกดูดกระตุ้น กินน้ำเยอะๆ หรือกินอาหารเสริมที่ช่วยเพิ่มน้ำนม ยิ่งเสริมนมผงน้ำนมแม่ยิ่งจะน้อย เพราะลูกไม่ได้ช่วยดูดกระตุ้นเต้านม

5y ago

** กรุณาอย่าปั๊มแล้วใส่ขวด เพราะติดจุกจะยิ่งเครียด เสียแรงล้าง-นึ่งขวดและที่ปั๊มนม ยิ่งนอยด์ค่ะ พอ 1-2 เดือน เริ่มไม่อึเพราะลำไส้ทำงานดีขึ้น >> หรือว่านมไม่พอ? (ไม่ใช่นะคะ) พอ 2-3 เดือนเริ่มเจอกำปั้นตัวเอง เอามือเข้าปาก น้ำลายมาก >> สงสัยหิว หรือว่านมไม่พอ!? / เพราะฟันน้ำนมซี่แรกใกล้ขึ้นค่ะ อายุ 3-4 เดือน >> เริ่มตื่นบ่อยตื่นมาร้องจ๊ากๆ / เพราะฟันจะขึ้นตอนกลางคืนเวลาหลับสนิทค่ะ น้องจึงตื่นมางอแง >> บางครั้งดูดนมแม่ซักพักแล้วงอแง ดูดๆ ปล่อยๆ หรือดูดๆ บ่นๆ / เพราะน้ำนมพุ่งแรงค่ะ ให้ปั๊มออกบางส่วนหรือคว่ำหน้าดูด >> หลายครั้งเลย (เศร้า) ที่ลูกดูดนมแม่ไม่เป็น โดนป้อนขวดตั้งแต่ที่รพ. เจอนมแม่แล้วไหลไม่ทันใจ มีน้ำนมค่ะ แต่ต้องแก้ติดจุกนะคะ เห็นไหมคะ นี่เป็นเพียง 1 ประเด็น "น้ำนมไม่พอ" แต่มีสาเหตุเยอะไปหมดที่พร้อมอธิบายได้ว่า ไม่ใช่น้ำนมไม่พอค่ะ และขอบอกว่า สิ่งเดียวที่บ่งบอกว่าลูกได้น้ำนมไม่พอคือ *** ฉี่ไม่ถึง 6 ครั้งใน 24 ชม. *** และไม่ใช่เพราะแม่ไม่มีน้ำนมนะคะ แต่เป็นเพราะน้ำนมถูกเอาออกจากเต้าได้น้อย (ต่างกันนะคะ) ด้วยการที่ 1) ลูกดูดผิด อมไม่ลึกพอ อุ้มผิดท่า 2) ลูกมีพังผืดใต้ลิ