45 ตอบกลับ

รักแฟนมากกว่าหรือลูกค่ะ แม่คิดเอาเองนะ ต่อให้จะท้องไม่พร้อมก็ตาม ทุกคนล้วนมีปัญหาหมด แต่อยู่ที่ว่าใครจะผ่านมันไปได้หรือป่าวแค่นั้น ถ้าแฟนเราพูดแบบนี้ เราตัดสินใจตัดแต่ตอนนั้นเลยว่าเป็นแม่เลี้ยงเดี่ยว เราไม่มีวันเอาเขาออกแน่ๆ บางคนที่ท้องตอนเรียน ท้องไม่พร้อม เขายังเก็บเด็กไว้เลยนะค่ะ ชีวิตหนึ่งชีวิตมีค่ามากค่ะ

ทุกปัญหามีทางออกค่ะ แต่ชีวิตคู่ไม่ง่ายเหมือนการเป็นแฟนกันธรรมดา ถ้าได้เป็นพ่อแม่คนแล้วภาระรับผิดชอบเยอะขึ้นมากๆค่ะ ถ้าใจอยากเก็บเด็กไว้ ก็เก็บไว้เถอะค่ะ สู้ด้วยหัวใจของแม่ให้สุดๆ แล้วจะไม่เสียใจภายหลังค่ะ ส่วนแฟนความคิดเห็นไม่ตรงกันคงจะลำบากหน่อยนะคะ ถือว่าเป็นบททดสอบคุณแม่ค่ะ เข้มแข็งๆจ้า

ความคิดส่วนตัวเรานะ การทำแท้งบาปก็จริง แต่ถ้าคุณไม่พร้อม เลือกอนาคตนะคะ แต่ถ้าคุณคิดจะเก็บน้องไว้ ก็วางแผนดีๆ เพราะความรับผิดจะเพิ่มขึ้นเป็นเท่าตัว โดยส่วนตัวเราก็พลาดค่ะ คิดจะเอาออก แต่สุดท้ายทำไม่ลง ถึงแม้จะไม่พร้อม แต่เรายอมลำบาก แต่ในกรณีของคุณ คุณยังเรียนอยู่ ก็ลองคิดดูก่อนนะคะ

VIP Member

โทร.1663 สายด่วนสำหรับแม่ท้องไม่พร้อมค่ะ คนที่ไม่ให้เขาเอาออก ถ้าไม่ช่วยเขาเลี้ยง ไม่ต้องพูดจะดีกว่าค่ะ เลี้ยงเด็กคนนึงไม่ใช่ง่ายๆ ไม่พร้อมสำหรับบางคนคือไม่พร้อมจริงๆ ไม่เอาออกปล่อยโตมาปัญหาสังคมก็ด่าอีก สมัยนี้บาปบุญไม่ใช่เรื่องที่ต้องหยิบยกมาพูดเป็นประเด็นแรกแล้วค่ะ

บางทีหมอก็ไม่ได้ให้เอาออกทุกเคสนะคะ​ หมอส่วนใหญ่ถ้าเด็กปกติไม่มีภาวะแทรกซ้อน​ หมอจะให้เก็บไว้​ หมอจะพูดโน้มน้าวจนยอม​ หรือถ้าไม่ยอมจริงๆหมอจะยุติการตั้งครรภ์ให้ค่ะ​

ลองปรึกษาพ่อกับแม่ของตัวเองดูก่อนคะ ถ้าท่านสามารถช่วยเลี้ยงได้ อายุครบ 18 หางานทำเลี้ยงน้องคะ แต่ถ้าพ่อแม่ ไม่สามารถช่วยเลี้ยงได้ แนะนำให้เอาน้องออกอย่างถูกกฎหมาย เด็กคนนึงค่าใช้จ่ายเยอะ เราต้องพร้อมดูแลเค้าได้ ของเราก็ไม่พร้อม แต่แฟนเรายินดีที่จะช่วยคะ สู้ๆนะคะ

เราก็ไม่พร้อมนะเราอายุแค่17เองตอนแรกเราก็คิดอยากจะเอาออกแต่แฟนไม่ยอมเขาบอกว่ายังไงก็ลูกเขาเขาเลี้ยงได้แล้วที่บ้านแม่เราก็ไม่ให้เอาออกพูดจนเราคิดได้แล้วไม่เอาออก เราว่าเราโชคดีที่มีคนรอบข้างดีเลยไม่ทำให้เราตัดสินใจผิด

ส่วนตัวก็ไม่พร้อมค่ะน้องทะลุยาคุมมามีลูกในวัย 22 ปีเรียนพึ่งจบงานการยังไม่ได้ทำ แฟนขับรถส่งอาหารรายได้คือค่างวดรถใหญ่ก็หมดแล้ว แต่ไม่เอาออกค่ะเพราะยังดีที่บ้านซัพพอทค่ะทุกคนไม่ให้เอาออก ยังไงแม่ก็สู้ๆนะคะ 🥰

คนที่ควรเอาออกจากชีวิตไม่ใช่ลูก แต่ควรเป็นแฟนของคุณ พลาด!!! ทุกคนมีสิทธิพลาดค่ะ แต่การพลาดครั้งนี้ เด็กที่กำลังจะลืมตาดูโลกไม่ผิด แต่ถ้าจะผิด คือพวกคุณไม่มีความรับผิดชอบในสิ่งที่คุณเป็นคนทำ

ท้องไม่พร้อมเหมือนกันจ้าา​ ท้องตอนอายุ15 จบม.3ปุ๊ป​ ท้องเลย​ ผ่านมา17ปี แล้ว​ค่ะ​ แม่เลี้ยงเดี่ยวด้วย​ เลี้ยงลูกคนเดียว​ มองย้อนกลับไปก็ภูมิใจนะคะ​ แม่กับพ่อลองปรึกษาพ่อแม่พี่น้องดูก่อนจ้า

เราก็ท้องไม่พร้อมค่ะ พ่อของเด็กอยากให้เอาออก แต่เราไม่ยอม ทำไม่ลงค่ะ เราโชคดีที่พ่อกับแม่เมตตา เอ็นดูหลาน พอเค้าคลอดออกมา เรารู้เลยว่าเค้าจะเข้ามาเป็นความสุข เป็นกำลังใจให้เรา สู้ๆนะคะ