6 ตอบกลับ

หมอเราบอกว่าถ้ากินสองตัวพร้อมกัน ตัวแคลเซียมมันจะไปทำให้ตัวธาตุเหล็กดูดซึมได้น้อย เลยต้องกินแยกกันค่ะ แล้วตอนกินธาตุเหล็กห้ามกินนมตามนะคะ ต้องกินหลัง2ชม.ขึ้นไปค่ะ

ใช่ค่ะ รอบแรกหมอก็บอกมาแบบนี้ แต่รอบนี้จ่ายยามาให้แบบงงๆ

กินเหล็กเช้า แคลเซียมกลางวันค่ะ ควรกินห่างกันอย่างน้อย2ชม. ส่วนธาตุเหล็กต้องทานห่างจากนม2ชม. เช่นกันนะคะ

แต่ของเรา ธาตุเหล็กกินหลังอาหารเย็น ส่วนแคลเซียมกินหลังอาหารเช้าค่ะ

หลังอาหารเช้าก็ได้ ก่อนนอนก็ได้ หรือเอาที่เราสะดวก ก็ได้นะคะแม่ ^^

ปกติแคลเซียมกินหลังอาหารเช้า ธาตุเหล็กกินหลังอาหารเย็น

ก็กินเหมือนเดิมนั่นเเหละค่ะเเม่เช้ากับกลางวัน

โอเคจ้า แค่งงกับหน้าซองว่าให้กินหลังอาการเช้าพร้อมกัน