1 ตอบกลับ

VIP Member

ถ้าสามียังออกไปทำงานนอกบ้าน คุณแม่ก็ถือว่ามีความเสี่ยงค่ะ เสวนาใน Clubhouse เมื่อคืน คุณหมอจากราชวิทยาลัยสูตินรีแพทย์ พูดไว้ว่า ถ้าหญิงตั้งครรภ์ จะไม่ฉีดวัคซีน และบอกว่าอยู่แต่บ้าน คือ ต้องอยู่บ้านคนเดียว ไม่เจอใครเลย ถึงเรียกได้ว่าปลอดภัย ไม่มีความเสี่ยงค่ะ เราฉีดค่ะ สามีเราเข้าออฟฟิศ วีคละ 3 วัน ในออฟฟิศ มีเพื่อนร่วมงาน มีลูกน้อง คนเหล่านั้นก็มีครอบครัว ที่เราไม่รู้เลยว่า เค้าไปเสี่ยงที่ไหนมาบ้าง ต่อให้สามีเราป้องกันตัวเองดี แต่มันก็ไม่ได้ทำให้ความเสี่ยงของตัวเราลดลง เราศึกษามาเยอะ อ่านมาเยอะค่ะ วัคซีนไม่ได้น่ากลัวอะไรกับลูกในท้องขนาดนั้น แต่ถ้าโชคร้ายติดโควิด โดยเฉพาะไตรมาสที่ 3 ผลกระทบต่อลูกและชีวิตของลูก มีมากยิ่งกว่าค่ะ