สอบถามเรื่องสิทประกันสังคมค่ะ

ใครรู้ช่วยตอบหน่อยค่ะ..คือเราออกจากงานมาแล้วทีนี้ สิทประกันสังคมก็พึ่งได้หลังออกจากงานพอดี..ไปฝากท้องที่ใช้สิทบัตรทองก็เสียเงินค่ะเพราะเรามีสิทประกันสังคมอยู่..ก็เลยเข้าไปขอส่งต่อประกันสังคมเพื่อที่จะเบิกค่าคลอดได้..แต่เขาบอกส่งต่อไม่ได้ค่ะเพาะทำงานไม่ถึง12เดือน สิทประกันสังคมก็จะสิ้นเดือนพฤษภานี้ค่ะแต่เราจ่ายค่าฝากท้องเองมา4-5เดือนแล้ว..แล้วเราต้องทำยังไงคะ จะสามารถเบิกคืนได้ไหมคะ เราคลอดเดือนมิถุนาค่ะ สิทประกันสังคมก็จะตัดไปแล้ว คือเราต้องเสียค่าฝากท้องไปฟรีๆหรอคะเพาะส่งต่อไม่ได้..วอนผู้รู้ช่วยตอบทีค่ะ

1 ตอบกลับ

VIP Member

ถ้ารู้วันที่ประกันสังคมตัดสิทธิ์นะคะ วันถัดไปหลังจากประกันสังคมตัดให้แม่ไปทำเรื่องสิทธิ์บัตรทองที่โรงพยาบาลเลยค่ะ ส่วนค่าฝากครรภ์ประกันสังคมจะเบิกได้แค่ 3 รอบ รอบแรก อายุครรภ์ไม่เกิน 12 สัปดาห์ เบิกได้ 500 รอบสอง อายุครรภ์ 12 สัปดาห์ ไม่เกิน 20 สัปดาห์ เบิกได้ 300 รอบสาม 20 สัปดาห์ ไม่เกิน 28 สัปดาห์ เบิกได้ 200 ให้นำใบเสร็จและใบรับรองแพทย์ระบุอายุครรภ์ไปยื่นที่ประกันสังคมค่ะ กรณีไม่มีใบรับรองแพทย์ให้ใช้สมุดสีชมพูแทนได้

อ่อขอบคุณมากๆค่ะ