53 ตอบกลับ

บ้านนี้ส่องไฟตั้งแต่แรกคลอดเลยค่ะส่องไป3วัน​ มาอยู่กับแม่ได้วันเดียวอีกวันส่องต่อ​ พอวันต่อมาไม่ส่องอีกวันส่องอีกแล้ว​ สาเหตุ​เกิดจากเลือดลูกไม่ตรงกับแม่​ ทำให้น้องเม็ดเลือด​แดงแตกไวเป็นสาเหตุ​ของตัวเหลือง​ ส่งผลอีกอย่างคือลูกมีเลือดซีดแต่ยังไม่ถึงขั้นให้เลือดค่ะ​ หลังคลอดนอนรพ.ไป7วันกว่าจะผ่านมาได้แค่7วันแต่รู้สึกนานมากค่ะ​ ตอนนี้น้อง4เดือนหายเป็นปกติ​แล้วค่ะ​ ยาวไปนิดแค่อยากแชร์​ประสบการณ์​ด้วยคนค่ะ😁

กินตั้งแต่​น้อง13วัน​ ตอนนี้​4เดือนก็ยังกินค่ะเพราะ​น้องกินนมแม่อย่างเดียวหมอให้เสริมธาตุ​เหล็ก​ไปก่อนค่ะจนกว่าจะกินข้าว(น้องแม่มีธาตุ​เหล็ก​น้อยค่ะ)​

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ ตอนคลอดออกมาไม่เหลือง ก่อนกลับบ้านเหลืองนิดหน่อย เข้าตู้อบ 5 - 6 ชม. กลับมาบ้าน ก้ยังเหลือง ตาเหลือง ตัวเหลือง เกือบเดือน เลยไปหาหมอ หมอบอกปกติ หมอแนะนำให้เข้าเต้า กินนมแม่เยอะๆ แล้วคุณแม่ต้องกินน้ำเยอะๆด้วยคะ เวลาลูกอึ หรือฉี่ สารเหลืองมันจะขับออกมาเองคะ แล้วค่อยๆหายไป ตอนเช้าก็พาน้องอาบแดดบ้างนะคะคุณแม่ หายไวไวนะคะ❤️

ขอบคุณคะ

บ้านนี้ก็เหมือนกันค่ะคุณหมอบอกให้เข้าเต้าบ่อยๆกินนมเยอะๆเดี๋ยวเขาก็ดีเองค่ะ อันนี้จากประสบการณ์ ลูกคนแรกเป็นธาลัสซีเมียนะคะ ทีแรกเราก็กลัวเหมือนกัน กลัวเป็นเหมือนลูกคนแรกค่ะ แต่คนนี้เรามั่นใจเพราะเราเจาะ cvs ยังไงแม่ไม่ต้องคิดเยอะนะคะ เดี๋ยวสารเหลืองในตัวน้องจะค่อยๆขับออกมาค่ะ ถ้าลูกกินเก่ง ฉี่บ่อย อึบ่อยน้องก็จะดีขึ้นมากค่ะ

น้องกรตรวจแล้วไม่เป็นธาลัสซีเมียคะ

บ้านนี้โดนฉายแสงวันเดียว แต่ก่อนหน้านี้ไปวัดค่าตัวเหลืองเกือบทุกวันเลยค่ะ ครบ7วันค่าตัวเหลืองไม่ลด หมอบอกให้พ่อกับแม่กลับบ้านเลยต้องให้น้องนอนฉายแสงที่โรงบาล เท่านั้นแหละ แม่น้ำตาร่วงเลยจ้า เราไม่เคยห่างกันเลยตั้งแต่ออกจากห้องคลอด มาวันนี้ได้กลับบ้านโดยไม่มีลูกใจหายแวปเลย😭

น้ำตาคลอเหมือนกันคะ แต่คุณหมอให้แม่ทำเองทุกอย่างคะ เลยไม่ห่างกันเลย แต่ไม่ได้นอน 2 วัน555

เด็กบางคนกินนมแม่ล้วนมีโอกาสเสี่ยงตัวเหลืองได้อีกนะคะ บ้านนี้เสริมนมผง2อาทิตย์แรกค่ะ สลับกับนมแม่ ลองเสริมนมไปก่อนนะคะ พยายามปลุกน้องกินนมชั่งโมงละ1ออนซ์หรือ 2ชั่งโมง 2ออนซ์นะคะ แล้วก้อช่วง7โมงพาน้องออกมารับแดดด้วยค่ะ จะได้ขับสารเหลืองออกเร็วๆค่ะ บ้านนี้ไม่ต้องส่องไฟเลยค่ะ

ลองเสริมนมผงแล้วคะ ไม่ยอมท่าน บ้างครั้งท่าน แต่ทำให้ท้องอืด ร้องทุกคืน แต่ท่านนมแม่ไม่เป็นอะไร แต่ไม่เข้าเต้า😂

บ้านนี้ น้อง 1 เดือน 3 วัน ตายังไม่หายเหลืองเหมือนกันค่ะ บางวันก็มีตัวเหลืองบ้าง อีกอย่างน้องเป็น G6PD เลยหายเหลืองช้า แต่น้ำหนักน้องขึ้นดีค่ะ พยายามปลุกน้องกินนมทุก 2 ชั่วโมงนะคะ สู้ๆนะคะ

สู้ๆนะคะ✌️🥰

เคยโดนส่องค่ะ เพราะเลือดลูกกับแม่ไม่เข้ากัน โดนส่องไป2ครั้ง ให้กินนมแม่นะคะ น้องจะขับสารเหลืองผ่านทางอึและฉี่ ตอนนี้น้อง20วันแล้ว หายเหลืองแล้วค่ะ กินนมแม่จ๊วบๆ

น้อง 11 วันแล้ว ดีขึ้นเหมือนกันคะ

บ้านนี้ตอนคลอดเกือบโดนค่ะ แต่หมอให้กลับบ้าน นัดให้ไปดูอีก1อาทิตย์ แม่จับน้องเข้าเต้าตลอดเลยค่ะ อีก1อาทิตย์ไปตรวจก็ไม่เหลืองแล้วค่ะ

นี้หมอบ่อยกลับ 2 วัน นัดตรวจอีก โดนเลย

บ้านนี้ ตอนคลอด ก็เหลืองนะคะ หมอให้กินนมแม่เยอะๆๆ ผ่านไป5 วัน ตัวก็หายเหลืองคะ ตอนนี้ น้ำหนักก็ขึ้นเยอะเลยทีเดียว

ดีจังเลยคะ

บ้านนี้พึ่งออกมาค่ะ เหลืองเพราะวันแรกน้องไม่ยอมเข้าเต้าเลยย ตอนนี้กินเก่งน้ำนมมาเยอะมาก ขับถ่ายดีค่ะ สู้ๆนะคะ

คลอดได้ 3-4 วัน น้ำนมเพิ่งมาคะ