นมแม่หลังคลอด 21 วัน

แม่ๆหลังคลอด น้ำนมเป็นยังไงกันบ้างคะ อันนี้สต็อคนมแม่ของนุ้งเซนวัย 21 วัน ขนาดน้องกินดุจน overfeeding ไปเรียบร้อยละ นมแม่ก็ยังมีรออยู่ (น้องน้ำหนักขึ้นเฉลี่ยวันละประมาณ 80g ค่ะตอนนี้ ??) มีวางไว้นอกตู้ 1 ขวด รอกิน มีในช่องฟรีซอีก 2-3 ถุง ซื้อตู้แช่ 3.7 คิวมาแล้วค่ะ แต่ยังไม่ได้เสียบปลั๊ก เดี๋ยวสต็อคใส่ฟรีซได้ซักโหลนึงละก็ว่าจะย้ายไปลงตู้แช่ละ ตื่นเต้นๆๆค่ะ ดีใจ จะได้มีสต็อคนมเก็บไว้ให้ลูกกินยาว ของเราเป็นคุณแม่ปั๊มล้วนนะคะ ลูกไม่ยอมเข้าเต้า (เอาไปปรับที่คลินิคนมแม่แล้วก็ยังไม่หาย น้องกรี๊ดใส่เต้าแล้วกัดทุกครั้งเพราะแม่หัวนมสั้น) ตอนนี้ขยันปั๊มทุก 3 ชั่วโมงเอาค่ะ ได้รอบละ 6-9 ออนซ์ คุณแม่มือใหม่ ลูกวัย 0-1 เดือน เริ่มสต็อคกันไปบ้างหรือยังคะ ☺️

นมแม่หลังคลอด 21 วัน
2 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

น้ำนมเยอะนะค่ะ