29 ตอบกลับ

บ้านนี้ทุก2ชม ค่ะกระตุ้นเต้ายอมอดนอนปลุกมาดูดใจแข็งปลุกน้องเห็นว่าหลับสบายแต่ต้องปลุกเพราะม่ายอยากให้ลูกโดนเจาะดีกว่าอดนอนกล่อมนอนตอนไหนก้อได้แค่เห็นเข็มก้อเจ็บแทนลูกแล้ว

บ้านนี้พยาบาลสอนให้เอาผ้าห่อตัวออก อาจห่อตัวแค่ครึ่งตัวพอ เอาถุงมือออกค่ะ ให้มือเขาได้สัมผัสอกแม่ ให้เขารู้สึกว่ามันไม่อุ่น ถ้าอุ่นไปเด็กจะเคลิ้มหลับสบายต่อ

เปลี่ยนแพมเพิสทุก2-3ชม เอาทิชชู่​เปียก​ เช็ดช่วงใต้สะดือ เดี๋ยวก็ตื่นค่ะ ตื่นแล้วเอาเข้าเต้า ถ้าหลับคาเต้า แม่เอานิ้วลูบใต้ขากรรไกรค่ะ เดี๋ยวก็ดูดต่อ

ของเราขั้นแรกยกแขนค่ะ ถ้ายังมีแรงต้านแสดงว่ายังหลับไม่ลึก ลูกก็จะตื่นมากินต่อค่ะ ถัดมาก็เกาฝ่าเท้า ไม่ก็เกาพุงค่ะ ถ้ายังไม่ตื่นอีก เปลี่ยนแพมเพิสค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะ คลอด3วันแรกนมไม่ค่อยกิน นอนกลางวัน กลางคืนตื่นมาเล่นจ้า อิแม่ก็ไม่ได้นอนไปด้วย ตอนนี้5วันแล้วกินนมบ่อยขึ้น คุณแม่ใจเย็นๆนะคะ

เป็นเหมือนกันค่ะ สรุปตัวเหลือง ปลุกยากมาก ต้องสู้กันกว่าจะตื่น พอดูดก็จุ๊บๆๆๆ หลับต่อ เห้ออออ เลยให้ดูดขวดค่ะ รู้ปริมาณ

บ้านนี้ไม่ใส่แพมเพิสค่ะน้องเยี่ยวเปียกแฉะก็ตื่นพอดีได้กินนมบ่อยไม่ตัวเหลืองน้ำนมออกเร็วสบายใจลูกไม่ต้องอบค่ะ

บังคับตื่นค่ะ เอาเต้ายัดปากเลย ให้น้องชิน จะกินไม่กินก็ต้องป้อนค่ะ แรกเกิดกระเพาะยังเล็ก ไม่ต้องกังวลนะคะ

อาการเดียวกันเลยค่ะ หลับยาวไม่ยอมตื่นมากินนม น้ำนมแม่ก้ไม่ค่อยมี ลูกดูดก้ร้องเพราะน้ำนมมีน้อย กินไม่อิ่ม

ขอบคุณมากค่ะ

บ้านนี้ไม่เคยปลุกเลยค่ะให้ลูกตื่นขึ้นมากินนมเอง เพราะปลุกมาลูกจะร้องงอแง ลูกตัวไม่เหลืองเลวค่ะ