48 ตอบกลับ

เราก็เลือดซีดค่ะ แต่ทานยาบำรุงเลือดที่หมอให้อย่างสม่ำเสมอค่าเลือดก็สูงขึ้น จนตอนนี้คลิดลูกมาได้1เดือน28วันน้องปกติและเเข็งแรงมากค้ะ

ขอบคุณนะคะ หวังว่าน้องจะปกติแข็งแรงค่ะ

33 ก็ถือว่าผ่านเเล้วนะคะ ของเราก็มีภาวะซีดค่ะ ลองกินน้ำเเฮลคูบอยสีเเดงและไข่ทุกวันก็ขึ้นมาอยู่นะคะ ถ้าคุนแม่ไม่เป็นเบาหวานนะคะ

เหมือนกันคะมีแค่ 62 แค่ซีดลงช่วงแรก ๆ แม่เป็นพาหะ e คะ ต้องรอดูผลเจาะเลือดพ่อคะว่าเป็นพาหะไหมถ้าไม่เป็นแม่ก็สบายใจได้คะ

อย่าเครียด อย่าคิดมากนะคะ หลังจากนี้หมอจะมียาบำรุงมาให้ แค่คุณแม่ทานสม่ำเสมอ อย่าลืม น้องจะได้แข็งแรงน๊า

บ้านนี้คุณพ่อปกติค่ะ แต่แม่เป็นพาหะพาลัสซีเมีย เพราะ แม่เราก็เป็นเหมือนกัน ทานผักใบเขียวกับตับเยอะๆนะคะ

63 คือ MCV = ค่าที่บอกว่าเซลล์เม็ดเลือดแดงมีขนาดเล็กหรือใหญ่ค่ะ ส่วนค่าเกร็ดเลือดปกติจะอยู่ที่140,000-440,000ค่า

เป็นพาหะธาลัสซีเมียค่าาา ค่าเลือดต่ำมาก แต่ของพ่อเลือดเข้มมาก ค่าเลือดสูงมาก หมอเลยบอกไม่น่าเป็นห่วง

บำรุงเยอะๆไปเลยค่าาา

ของคุณแม่เกล็ดเลือดปกตินะคะ ที่ต่ำคือ MCV ซึ่งบอกขนาดของเม็ดเลือดแดง ถ้าคุณพ่อปกติก็สบายใจได้ค่ะ

บ้านนี้คุณแม่ภาวะเลือดจางค่ะ คุณพ่อเลือดปกติ ทานยาหมอสั่งดีขึ้นนะคะ ตอนนี้ใกล้คลอดแล้ว 38w5d

VIP Member

ค่าเลือด24%คะ หมอให้ทานยาบำรุง เครื่องในสัตว์​ ผักใบเขียว น้องเกิดมาปกติดีคะ เพราะสามีปกติ