1 ตอบกลับ

บ้านนี้ค่ะตรวจเจอตอน 26w หมอห้ามซ้อนมอเตอร์ไซค์ ห้ามยกของหนัก ห้ามมีเพศสัมพันธ์ ห้ามทำกิจกรรมอะไรก็ตามที่ทำให้มดลูกหดรัดตัว พอใกล้คลอดรกก็เคลื่อนขึ้นมาแค่นิดหน่อย เลยต้องผ่าคลอด หมอผ่าแนวตรงค่ะ หมอให้เหตุผลว่า เป็นวิธีที่จะช่วยเหลือแม่และลูกได้เร็ว หากมีการตกเลือด แรกๆ ก็เจ็บแผลค่ะ อาจจะฟื้นตัวช้ากว่าแม่ๆ ที่ผ่าแนวบิกินี่ เพราะลุกนั่งแต่ล่ะทีลำบากมากกกกก ทั้งเจ็บแผล ทั้งตึงแผลไปหมด ตอนนี้น้อง 3 เดือนแล้วค่ะ แข็งแรงดีจ้า