10 ตอบกลับ

ขอถามนะคะ ตอนไปหาหมอนี่หมอบอกไหมว่ากี่เดือนแล้ว บางทีจังหวะอาจติดเดือนที่3พอดีอะไรแบบนี้รึป่าวคะ เพราะค่าhcgในการตั้งครรภ์จะต้องขึ้นทุก3วันอยู่แล้ว ถ้าท้อง2เดือนยังไงก็ต้องตรวจเจอ อันนี้แอบสงสัย

เกี่ยวกับฮอร์โมนของแต่ละคนค่ะ ช่วงเวลาที่ตรวจแล้วผลได้แม่นยำสุดคือ 1-2 เดือน ถ้าเกินกว่านั้น บางทีที่ตรวจก็ไม่ขึ้นให้หรือขึ้นจางมากๆ ถ้าให้ชัวร์ควรไปตรวจที่ รพ. ดีที่สุดค่ะ

ฮอร์โมนเจ้าตัวเล็กอาจจะไม่สูงค่ะ เพื่อนสนิทเราตรวจไม่เจออะไรเลย ทั้งปัสสาวะและเลือด ไปเจออีกทีตอนซาวด์หน้าท้อง ตอนนั้น 5 เดือนแล้วค่ะ

ฮอร์โมนแม่มาช้าค่ะ แล้วแต่คนบางคนขึ้นไวตรวจด้วยปัสสาวะก็เจอไวแบบเรา บางคนขึ้นช้าต้องเจาะเลือดถึงจะรู้ผลไวค่ะ

VIP Member

เราเองจ้ามาตรวจเจอตอนเข้าเดือนที่3แต่อายุครรภ์ไม่ตรงตามประจำเดือนนะตามใบซาวแค่5weekเอง

บ้านนี้เหมือนกันค่ะ ประจำเดือนขาด2เดือนตรวจไม่เจอ จะเข้าเดือนที่3ตรวจเจอค่ะ

หลังจากไปหาหมอมา ยังคาใจไปซื้อมาตรวจเองอีก สองขีดชัดเจนมากค่ะ

ที่ตรวจครรภ์ความแม่นยำก็สูงนะคะ สงสัยเหมือนกันแฮะ

หมอแจ้งอายุครรภ์มั้ยคะ สงสัยทำไมตอนแรกตรวจไม่ขึ้น

บ้านนี้ตรวจเจอตอน 3 เดือนแถมขึ้นจางด้วยค่ะ