14 ตอบกลับ

Super Mum

ขึ้นจ้า แม่กินนม ไข่ กล้วย เยอะๆเลยค่ะ งดของหวานไปก่อน ระวังเบาหวานด้วยค่ะ บ้านนี้บำรุงเยอะกลัวลูกนน.ตกเกณฑ์ หาหมอล่าสุดตอน 25 w น้ำหนักน้องเกือบ 1000 กรัม น้ำหนักแม่เดือนเดียวขึ้น 3 กิโลครึ่ง เดือนหน้าหมอนัดตรวจน้ำตาลเลยค่ะ 😅

เช่นกันค่ะ สู้ๆนะคะ

พยายามงดหรือลดของหวาน เน้นโปรตีน ผัก ผลไม้แทนนะคะ ทางนี้สามีคุม ให้ทานของหวานได้แค่วันละอย่างเท่านั้น ส่วนตัวกินไข่ต้มแล้วเลี่ยน เลยทานพวกโปรตีน plant base แทน น้องน้ำหนักตามเกณฑ์ แข็งแรงมากค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ😊

เรากินไข่วันละ2ฟอง นมแอนมัมอย่างน้อยวันละกล่อง กล้วยวันละ2ลูก แล้วกินข้าวครบ3มื้อปกติ น้ำหนักลูกขึ้นดีนะค่ะ สิ้นเดือนที่แล้วหาหมอได้24วีคน้ำหนักตัวเล็ก800กว่ากรัมแล้วค่ะ

ตรวจน้ำตาลเสาร์ที่แล้วเกินจ้า อีก2อาทิตย์นัดตรวจเจาะเลือดแบบละเอียด4เข็ม แขนพรุนแน่ แม่ละเครียดเลย กินไรไปไม่รุ้

ต้องงดน้ำงดอาหารเพื่อตรวจละเอียดอีกรอบ

แนะนำนมหมีกับนมแพะเลยคะแม่บ้านนี้ทานนมแพะในตอนได้36wน้ำหนักน้องตอนนั้นหมอว่าได้2,400gพอคลอดจริงตอน40wน้องคลอดได้3,500gเลยคะ

ลองดูค่ะแม่แต่นมแพะไม่ได้จริง😅แม่จะพยายาม

ไข่ต้มคะ กินนม บ้านนี้ก่อนคลอดกินวันละ2-3ฟองทีแรกหมอบอกน้อง2โล9แต่อีกอาทิตต่อมาคลอด3โล4คะ

กิยอโวคาโด อกไก่นึ่ง(เอาหนังออก) ไข่ต้ม นมจืด งดของหวาน ของทอด งดเกลือ ผงชูรสค่ะ

บ้านนี้ก็ชอบทานของหวานมากค่ะแม่ ตรวจเบาหวานก็ผ่านตลอด 28+3 ได้ 1321 แล้วค่ะแม่

Super Mum

เน้นทานอาหารจำพวกโปรตีน เนื้อ นม ไข่ น้ำนมถั่วเหลือง และกล้วยน้ำว้าค่ะ

งดหวานเลยนะคะแม่ เน้นกินเนื้อ นม ไข่ ผัก เน้นอาหารที่มีประโยชน์ค่ะ

ต้องงดแล้วแหละค่ะ 😅