2 ตอบกลับ

น้องอายุเท่าไหร่คะ ของเราลูกเลิกมื้อดึกตอนใกล้ 2 ขวบค่ะ บอกเค้าบ่อยๆว่าแม่จะไม่ให้ทานมื้อดึกแล้วนะ ทานแค่ก่อนนอนพอ นอนแล้วทานได้แต่น้ำอย่างเดียว ใหม่ๆก็ให้กินนมแค่ 2 รอบค่ะแล้วลดลงเหลือ 1 รอบ แล้วก็งดไปเลย ให้แต่น้ำเปล่าค่ะ ใช้เวลา 1 อาทิตย์ เค้าจะรับรู้ไปเองว่าถ้าจะกินก็ได้กินแต่น้ำเปล่า แล้วก็จะเลิกนมไปเองค่ะ

ทางนี้เลิกตอน 1 ขวบนิดๆ ค่ะ กลางวันให้น้องกินให้เต็มที่ ก่อนนอนกินให้อิ่ม ตอนจะเลิกบอกเขาว่าคืนนี้จะไม่มีนมให้กินแล้วนะ เค้าตื่นตอน ตี 2 ร้องขอนมกินอยู่ 4 คิน จากนั้นไม่เคยตื่นมากินนมตอนดึกอีกเลยค่ะ นอนทุ่มครึ่งถึง 2 ทุ่มตื่น 6-7 โมงค่ะ