8 ตอบกลับ

ถ้าพ่อมี ปกส. แม่ไม่ต้องทำค่ะ ใช้สิทธิ์พ่อเบิกได้13000 แต่ถ้าแม่จะทำ ปกส.ใช้สิทธิ์ตัวเองเบิก ไม่คุ้มค่ะ เพราะเราใช้สิทธิ์ตัวเอง39 โทรไปถาม ปกสแล้วได้ค่าคลอด13000+ค่าหยุดงาน4800+ค่าฝากครรภ์1000รวมแล้ว18800แต่เราเพิ่งออกจากรพ.เมื่อวานจ่ายไป39000ค่ะ

แม่โทรสอบถามที่ ปกส.ได้เลยค่ะ เคสของแต่ละคนแตกต่างกันค่ะ โทร.1506

ถ้าจะทำม.39จะใช้สิทธิ์30บาทไม่ได้คะ แต่จะเบิกค่าคลอดได้คะ ถ้าจะทำม.40จะใช้สิทธิ์30บาทคลอดลูกได้ฟรีแต่จะเบิกค่าคลอดไม่ได้แต่จะได้เงิน อุดหนุน เด็กแทนคะ ถ้าใช้สิทธิ์30บาทต้องไปร.พ.ที่มีสิทธิ์30บาทจะได้ไม่เสียเงินคะ

ใช้ไม่ได้ค่ะ มีได้แค่อย่างใดอย่างนึง นอกจากจะเป็นประกันสังคม ม.40 ใช้คู่กับบัตรทองได้ แต่สิทธิ์ประโยชน์ก็จะไม่ได้เยอะแบบ ม.33 และ 39

บัตรทองไม่เสียเงินสักบาท แต่เบิกอะไรไม่ได้ ประกันสังคมเสียค่าใช้จ่ายเองทั้งหมด แต่เบิกค่าคลอด ค่าหยุดงาน ค่าสงเคราะห์บุตรได้ แม่ลองเลือกดูนะคะ

สอบถามแม่ๆๆหน้อยค่ะประกันสังคมจะใช้สิทธิได้เราต้องทำไปแล้วกี่เดือนค่ะม.33 ถึงจะเบิกได้นะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ถ้ามีประกันสังคมจะใช้สิทธิ์30บ.ไม่ได้ค่ะ ต้องใช้ประกันสังคมอย่างเดียว

พอดีกำลังจะไปทำอะค่ะ แต่แม่ได้ฝากครรภ์กับ รพ.รัฐ ในสิทธิ์ 30ไปแล้วคะ

VIP Member

ใช้ได้อย่างใดอย่างหนึ่งคะ

ปกติแม่มีปกส.มั้ยคะ ถ้าไม่เคยมีสมัครได้แต่ม.40หรือถ้าเพิ่งออกจากงานแต่ไม่เกิน6เดือนสมัครม.39ได้ อีกอย่างถ้าสามีมีปกส.ใช้สิทธิสามีเบิกค่าคลอดได้ส่วนตัวแม่ใช้สิทธิ30บาท

อย่าทำค่ะเสียสิทธิ 30 บาท ประกันสังคมต้องสำรองจา่ายแล้วเบิกค่าคลอดได้แค่ 13000