11 ตอบกลับ

1.เข้าห้องรอคลอดเปลี่ยนชุดจัดการขน สวนตูด เช็คปากมดลูก 2.นอนรอให้ปากมดลูกเปิด8-9เซนเข้าห้องคลอด 3.เบ่งแล้วหมอจะคริบจิมิเรา พอลูกคลอดแล้ว หมออาบน้ำให้ลูก 4.ฉีดยาชาให้เราแล้วเย็บแผล 5.ออกมารอลูกที่ห้องรอคลอด30นาที ให้ลูกดูดนม 6.หมอให้เรานอนพัก2ชม. 7.ตื่นมาให้กินข้าวกินยาแก้ปวด 8.ย้ายไปห้องผู้ป่วย พร้อมลูก (รพ.แต่ละที่ไม่เหมือนกันนะคะ)

คลอดธรรมชาติไม่บล๊อกหลังค่ะ

ตอนคลอดธรรมชาติไม่น่ากลัวเลยค่ะ แต่ปวดท้องนี่สุดๆๆๆๆๆๆ คือตอนนั้นไม่คิดอะไรเลยนอกจาก เบ่งยังไงก็ได้ให้เค้าออกมาเร็วๆเพราะมันปวดท้องมาก เหมือนร่างกายเราจะรับรู้เองโดยอัตโนมัติว่าเราจะมีลมเบ่งตอนไหน หายใจลึกๆ พยายามเบ่งยาวๆค่ะ สู้ๆนะค่ะ แนะนำให้คลอดธรรมชาติแผลหายไวมากๆ

ผ่านมา5ปีจำได้ไม่เคยลืมกรกฎาคม​ใกล้​คลอด​อีกหละ🤣🤣คือเราเจ็บ​ลูก​ก็พยายามออก​ ทั้ง​เจ็บ​ทั้ง​ตื่นเต้น​ผสมกันอะค่ะ​ พอหัวลูกพ้นออกจากช่องคลอด​แล้วคือโล่งยิ่งเห็น​หน้าลูกก็ยิ่งบรรเทาความเจ็บลงเป็นอีกครึ่งเลย​ สู้​สู้​นะคะ​✌️✌️ขอให้คลอด​ง่ายๆปลอดภัย​ค่ะ🙏🙏💖

ผ่านมา5ปีแล้วเหมือนกันค่ะแต่ความรู้สึกนั้นยังจำใด้ไม่ลืมท้อง3จะคลอดกรกฎฯเหมือนกันค่ะถึงจะเคยคลอดมาแล้ว2ท้องแต่ก็ยังกลัวๆเหมือนกันค่ะ

TapFluencer

บ้านนี้แอบกลัวนะ ห่างหายความรู้สึกนี้ไป 10 ปี ตอนนี้ท้อง 22w คนพี่ 10 ปีแล้ว แต่ถึงเวลาจริงๆ ก็คงเหมือนทุกครั้งที่ผ่านมาค่ะ #แม่ลูก4

ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดเลยนะแม่ ตอนเราท้องแรก ก็แอบกลัวอยู่เหมือนกัน พอถึงเวลาคลอดจริงๆ เบ่ง สุดฤทธิ์เลยคะ ออกมา โล่งเลย😅

บ้านนี้ก็กลัวค่ะ แต่คิดว่าถึงเวลานั่นคงอยากเบ่งมากกว่ากลัวนะเราว่า

VIP Member

ผ่าคลอดน่ากลัวกว่าอีก คิดแล้วก็กลัวเจ็บแผล😅

เช็กปากมดลูกเจ็บสุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดค่ะแม่