20 ตอบกลับ

ไม่เกี่ยวในทางทฤษฎีค่ะ แต่ในทางความเชื่อก็แล้วแต่บุคคล เราเคยเจอน้องที่รู้จัก ตอนท้องอยู่เค้าตีหมาหนักเลย ตั้งแต่คลอด น้องเป็นโรคหัวใจ พอรู้ความลูกดื้อมากๆ กรี๊ดๆตลอด เลี้ยงยากค่ะ บางคนมองว่าอาจไม่เกี่ยวกับตีหมา แค่2เหตุการณ์มันใกล้กันมั้งคะ แต่เราเชื่อเสมอ ตีเค้าเค้าก็เจ็บ ถ้าเราถูกตี เราก็คงทรมานเหมือนกัน

เป็นเรื่องของบาปกรรมค่ะ เค้าสอนกันมา ที่จริงไม่เกี่ยว แต่เราว่ายังไงก็ไม่ควรทำร้ายสัตว์ บ้านเราถือมาก ยิ่งช่วงท้องยิ่งต้องระวังเลยค่ะ สัตว์มันก็รักชีวิตเหมือนกัน สงสารสัตว์

ค่ะ บาปก็กลัวค่ะ แต่ถ้าไม่ตีไม่ห้ามมันกัดกันตายแน่ ตอนนี้เลิกห้ามละค่ะ เหนื่อย

กัดกันรุนแรงมั้ยค้ะ ถ้าไม่รู้จะแยกยังไงเอาน้ำเย็นสาดดูค่ะ ไม่อยากให้รุนแรงกับน้องเพราะส่วนมากคนอื่นเห็นจะว่าทารุณกรรมสัตว์ค่ะแม่

เห้อ เคลียดแทนเลยค่ะ ปล่อยวัด ล้อเล่นนะคะแม่🤣

เป้นเรื่องของความเชื่อค่ะ แต่บางคนเค้าก้อไม่กล้าทำค่ะ เพราะเค้ากัวบาป

ไม่ห้ามไม่ตีก็ไม่ได้ค่ะ เพราะน้องกัดกันดุเดือดมาก มัดไว้ก้แอบมีคนไปปล่อยซื้อตะก้อมาให้ก็มีคนไปตัด คนห้ามเหนื่อยมาก พลอยโดนมากัดไปด้วย แต่แม่นีตีครั้งเดียวค่ะ ตอนนี้ไม่ยุ้งแล้ว เอาไม่อยุ่

ไม่เกี่ยวกัน และไม่สมเหตุสมผลกันเลยค่ะ แต่อย่าตีเลยค่ะ สงสารน้องหมา

น้องกัดกันค่ะไม่รู้จะห้ามยังไง พอเค้าไม่เลิกก็ปล่อยเลยค่ะ เพราะกลัวโดนน้องกัดเหมือนกัน 😞

ไม่น่าจะเกี่ยวนะคะ เขาอาจจะเปรียบเพื่อมันมากัดเราหรือเปล่าคะ

VIP Member

ไม่หน้าเกี่ยวมั้งค่ะ 😥😂

เด็กดื้อคืออะไร 🙄🙄🙄🙄🙄

ไม่จิงค่ะ ไม่เกี่ยวกัน

🤣ค่ะแม่ พึ่งเคยได้ยินเหมือนกัน

ไม่หน้าเกี่ยวนะค่ะ