84 ตอบกลับ

จับมือคุยกันค่ะ คือท้องแล้ว ไม่ต้อองพูดเรื่องฝากก็ได้ ถ้าเค้าอยากให้ชัวร์ ก็จับมือเค้าค่ะ บอกเค้าว่า 'เราก็ไม่ค่อยแน่ใจและอยากแน่ใจมากๆ ไปเช็คที่คลินิคกันนะ ถ้ารู้ว่าท้องแน่ๆ ได้รีบฝากท้องแล้วเอายาบำรุงมากิน ลูกเราจะได้แข็งแรงปลอดภัย .. " .... ถ้าติดขัดเรื่องเงิน ไปโรงพยาบาลรัฐค่ะ

VIP Member

บ้านนี้แฟนไม่มีท่าทีดีใจเหมือนกันค่ะตอนรู้แรกๆ แฟนก็ถามแค่ว่า มีจริงหรอ เทอมีลูกหรอ แค่นี้ค่ะแต่พอไปทำงานนางไปประกาศทั่วโรงงานเลยค่ะ55555แต่เรายังไม่มั่นใจเลยยังไม่ไปฝากแต่แฟนนี้อยากให้เราไปฝากท้องตลอดชวนตลอดจน20wเราค่อยไปฝากตอนนี้คลอดน้องใด้3เดือนแล้วจ้า

ตอนเรายื่นที่ตรวจให้ดู​สามีก็เฉยๆเหมือนกันค่ะ​ เรายังแอบน้อยใจ​ แต่ยิ่งท้องโตยิ่งดูแลดีค่ะ​ อาจจะไม่ได้ดูเห่อแบบประคบประหงบอะไรมาก​ แต่เวลาอยากกินอะไรก็จะหามาให้​ ปวดตรงไหนก็คอยนวด​ ตอนฝากท้องสามีขอไว้รอให้ครบ​ 3​ เดือนค่อยไปฝากเพราะเค้าถือนิดหน่อย​

ไม่ต้องรอสามีหรอกค่ะ ไปฝากเองคนเดียวเลยค่ะจะได้ยาบำรุงมาทาน เราก็ไม่สนค่ะเราไปฝากคนเดียว ไปหาหมดคนเดียวโดยตลอด อีกอย่างตอนนี้8เดือนแล้วเลิกกับแฟนตั้งแต่5เดือน แม่เลี้ยงเดี่ยวค่ะดูแลตัวเองกับลูกในท้องโดยลำพัง รีบไปฝากนะคะเพื่อสุขภาพของตัวน้อย

ไปฝากเองเลยค่ะเราก้เปนขึ้น2ขีดเราดีใจมากเค้าก้เฉยมากเช่นกันนอกจากจะเฉยล่ะยังไม่เข้าใจภาวะคนท้องทะเลาะกันตลอดจนเข้าไตรมาสที่3 เห่อมากขี้อายจะชอบมาลูบท้องมาคุยกับลูกตอนเราลับพอคลอดนี้สุดจะเห่อค่ะ แม่ต้องทำใจค่ะว่าแฟนเราไม่เข้าใจภาวะคนท้อง

อยากฝากครรภ์​ก็ใช้สิทธิ30บาทเลยค่ะ​ ไปคนเดียวก็ได้​เราไปคนเดียวทุกครั้ง​ ขี้เกียจให้แฟนมานั่งรอหน้าบู้ตู้​ วุ่นวาย​ อยู่ตัวคุณแม่แล้ว​ ว่าจะเอายังไงของเราจะเข้าเดือนที่7ละ​ แฟนไม่ได้ไปโรงบาลเลย ของเราเป็นหญิง2คน​ ได้แฝด​

ธรรมดาเหมือนแฟนเราแหละค่ะ เราขับรถไปเอง โรงบาลฝากครรภ์ ทำอะไรเอง แต่พอเราเริ่มท้องโต เค้าคงเริ่มเห็นเริ่มคิดได้ละมั้งว่ามีอีกคน มีลูกในท้องจริงๆ หลังจากนั้นเลยพาไปทุกครั้ง ไม่ให้ไปไหนเองเลย คือ ยังไม่เห็นคงยังไม่รู้สึก

ไปฝากเร็วยิ่งดีนะคะคุณแม่หมอจะได้ตรวจเเละให้ยามาบำรุงอย่ารอ ลองคุยกับคุณพ่ออธิบายให้เขาฟังด้วยค่ะ ถ้าคุณพ่อไม่สนใจจริงๆก็ไปฝากเองเลยสะดวก ตอนนี้พ่ออาจจะยังไม่เข้าใจเพราะเขาไม่ใช่คนอุ้มท้องค่ะ อย่าคิดมากค่ะคุณแม่

ค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

นิสัยแฟน เป็นยังไงคะ ดูนิสัยแฟนตัวเองด้วยคะ แฟนหนูตอนบอกว่าท้องต่อหน้าเราเขาไม่สนใจ แต่หลับหลังบอกเพื่อนเขาไปทั่ว แฟนเราเป็นคนซึนคะ บอกไม่สนใจ แต่ซื้อของมาให้ถูกอย่าง อย่าคิดมากคะ คิดมากไม่ดีต่อลูกในท้องคะ

เขาเฉยค่ะ แล้วก็บอกว่าไม่ต้องไปบ้านกับเขานะ ทำไงค่ะ ร้องไห้ เขาถามว่าจะให้ไปส่งลงตรงไหน ท่ารถเหรอ (เพื่อนร่วมงาน) เรายืนร้องไห้ เขายังไม่มาปลอบเลยแต่ถามว่า แล้วจะไหน ทิพย์ตอบไม่รู้คิดไม่ออกจริงๆค่ะ เราก็ถามเขาแล้วเขาจะไปอยู่ที่ไหนล่ะ เขาเงียบไม่ตอบ ทิพย์ตอบคนขับว่าส่งท่ารถเมย์ที่รังสิตละกัน มาแต่เช้าคนก็มองเราร้องไห้ เขายกของลงให้ด้วยนะ มีน้ำใจมากคะ แล้วถามเราอีกว่า สรุปแล้วจะไปไหน โถ้ชีวิต ย้ำบ่อน้ำอีกทิ้งท้าย ทิพย์ว่าเขาคงมีเมียอยู่ที่บ้านของเสียมากกว่าโทรรับ ปิดเครือง ขอบคุณนะค่ะ ขอโทษด้วยนะค่ะ

ไปฝากเลยค่ะ ที่โรงพยาบาลเขาจะตรวจให้อีกรอบ ว่ากี่สัปดาห์แล้ว พ่อเขาจะได้แน่ใจ เพราะผู้ชายไม่ค่อยรู้ค่ะ 2 ขีด คือท้องบ้านนี้ก็เหมือนกันค่ะ เลยไปเจาะเลือดผลคือท้อง เขาก็ดีใจมาก รอมา 17 ปีแล้วค่ะ คุณแม่สู้ๆนะคะ