2 ตอบกลับ

VIP Member

ปกติค่ะ แต่แม่ต้องขยันเช็ดทำความสะอาดให้ดีนะคะ ไม่งั้นสะดือลูกจะติดเชื้อแล้วเน่า เรื่องใหญ่เลยค่ะ เอาแอลกอฮอล์เช็คทำความสะอาดเช็คให้ถึงโคนเลยไม่ต้องกลัวเค้าเจ็บเช็คได้ และ บางทีจะมีน้ำใสๆออกมาต้องหมั่นสังเกดดูถ้ามีก็ทำความสะอาดให้ลูกเลยค่ะ ถ้าทำความสะอาดไม่ถึงจะเน่าได้ สะดือลูกควรเริ่มแห้งและหลุดไปช้าสุดภายใน 1 อาทิตย์ ถ้าแห้งและหลุดแล้วแม่ก็ทำความสะอาดให้ลูกประจำทุกครั้งหลังอาบน้ำเสร็จทำจนกว่าเค้าจะโตเลยค่ะ บ้านนี้สะดือลูกหลุดตอนอายุ 5 วัน แต่มีน้ำใสๆออกมาค่อยเช็คทำความสะอาดตลอดมันจะค่อยๆแห้งและหายไปเอง บ้านนี้ทำความสะอาดให้ลูกทุกอย่าง ไม่ปล่อยผ่านไม่ว่า สะดือ แคะหู ทำทุกอย่างค่ะ ลูกคนแรกไม่มีประสบการไม่มีใครสอน หาข้อมูลเองไม่รู้อะไรถามหมอบ้าง

ได้เช็ดบ้างมั้ยคะเนี่ย เลือดหนองซิปๆเลย เอาแอลกอฮอล์เช็ดนะคะ อย่าดึงเองเด็ดขาด