21 ตอบกลับ

ออก5-6 เดือนค่ะ บำรุงรัวๆไปโลด เอาแข็งแรงก็พอ ตัวใหญ่ตอนคลอดก็ทรมานอีก ท้องเล็กก็ดี จะได้ลดหน้าท้องไวๆ ขนาดท้องบอกความใหญ่ของเด็กไม่ได้ค่ะ คนแถวบ้านท้องใหญ่มาก เดินอุ้ยอ้ายเลย ใครๆก็บอก4 โลแน่ๆ พอคลอดออกมา 2.7 โล

บ้านนี้จะ 6 เดือนแล้วคะท้องยังเล็กอยู่เลย ถ้าไม่สังเกตุจะดูไม่ออกว่าท้อง ท้องแรกคุณหมอบอกว่าแบบนี้ละค่ะปกติ เด็กก็ปกติไม่ต้องกังวลคะทำใจสบายๆ

เรา6เดือนละยังแทบไม่ออกเลยค่ะ555 มีแต่คนบอกท้องเล็กมากกแต่น้ำหนักน้องปกติดีจ้า ไม่ต้องกังวลนะคะ ขึ้นมากไม่ดีค่ะเสี่ยงเบาหวาน

ใจเย็นๆคะ ตอนแรกเราก็กังวลท้องเล็ก น้ำหนักขึ้นน้อย แต่พอเข้าเดือนที่7มา โอ้ย..พุ่งพรวดเลยคะ ตอนนี้8เดือนเหมือนท้องจะแตกแล้ว5555

อย่ากังวลกับคำพูดคนโน่นนี้ โดนเหมือนกันเเต่บ้านนี้ไม่สนใจฟังคุณหมออย่างเดียวเพราะทุกๆเดือนเราต้องไปหมออยู่เเล้ว

มีแต่คนทักว่าท้องเล็กเหมือนกันเลยค่ะ แต่แม่บ้านนี้ไม่สนนะค่ะ เราบำรุงลูกบำรุงตัวเรา เรารุ้ดีกว่าคนอื่นค่ะ

เพิ่ง 4 เดือนเองคะแม่ ไม่ต้องกังวล ดูแลสุขภาพและใส่ใจอาหารการกินให้ดีที่สุด คะ แข็งแรงทั้งคุณแม่คุณลูกนะคะ

อย่าคิดมากเลยค่ะ ใครจะว่าไรช่างเขา แค่เรากินบำรุงลูกดีๆก่ได้แล้วค่ะ บ้านนี้ก่โดนบ่อยมากเหมือนกันค่ะ

ของเรา 14 สัปดาห์ออกแค่นี้คะ น้ำหนักก่อนท้อง 67 ตอนนี้เหลือ 58 เองคะแต่หมอบอกน้องแข็งแรงดี

ทานอาหารให้หลากหลาย ครบห้าหมู่ ทานวิตามินที่หมอให้ ดื่มน้ำเยอะๆ พักผ่อนเยอะๆค่ะ