กลัวคลอดก่อนกำหนด

เราท้องได้31+6แล้วค่ะ แต่เมื่อตอน30+2 เรามีอาการเจ็บท้องเป็นพักๆ เราดูเวลาตอนเริ่มเจ็บก็ประมาณ 5ทุ่ม15 เราก็หายเจ็บตอน5ทุ่ม30 แต่มันก็จุกๆหน่วงๆ อึดอัด+กับท้องแข็งตลอดจนถึง5ทุ่ม45 เรากลัวเราเลยรีบไปหาหมอ ไปถึงโรงบาลก็ประมาณ เที่ยงคืนนิดๆ หมอก็ ดูปากมดลูก หมอบอกว่าปากมดลูกเปิดมา1เซน แต่หมอซาวดูลูกเรา หมอบอกยังน้องยังไม่พร้อม เนื่องจากปอดยังทำงานได้ไม่เต็มที น้ำหนักก็แค่1740 หมอเลยให้ยาระงับคลอดเรา ยามันเหมือนน้ำเกลือเลย แต่มันทำให้เราใจสั่น มือสั่นไปหมด เราลุกไปใหนไม่ได้ ฉีก็ต้องฉีใส่โถบนเตียง คือเรากลัวมาก แล้วหมอก็ฉีดยาเร่งปอดให้น้องทุก4ชั่วโมง เราก็ทนเจ็บ คือเรานอนใจสั่นคืนนั้นจนถึงเที่ยงของอีกวัน หมอก็ถอดสายให้เข้าห้องน้ำได้ปกติ หมอคอยติดเครื่องวัดการบีบตัวของมดลูก หมอบอกน้องดิ้นดี แต่มีการบีบตัวของมดลูกเลกน้อย เราต้องยุ่ดูอาการและฉีดยาให้ครบ เป็นเวลา4วัน เราได้กลับบ้าน แต่หมอนัดถี่มาก เราก็ไป เราก็ยังมีอาการท้องแข็งนิดหน่อย แต่แป๊บเดียวก็หาย น้องก็ดิ้นดี แต่เรากังวลยุ่ว่าน้องจะคลอดก่อนกำหนด ? เราะเราแค่31+6เอง เรากลัวน้องออกมา ไม่แข็งแรง มีไครเคยเป็บแบบเคสเรามั้ยค่ะ เป็นยังใง น้องแข็งแรงรึป่าวค่ะ

3 ตอบกลับ

เป็นอยู่ค่ะแม่ อายุครรภ์เราตอนนี้แค่28+5เองค่ะ เราแอดมิดไป2รอบแล้วค่ะ รอบแรกตอน 26w รอบ2ตอน27w โดนฉีดจนพรุนแล้วค่ะแม่ 😂 ทุกวันนี้ต้องกินยาตลอด อาการท้องแข็งก้ยังมีมาบ้างค่ะ พยายามเดินหรือออกแรงให้น้อยที่สุด นอนพักให้มากที่สุดค่ะ เรากลัวและกังวลมากกลัวลูกจะคลอดก่อนกำหนด แต่ก้พยายามไม่เครียดไม่คิดมาก ทำใจสบายๆค่ะ เราก้ภาวนาทุกวันขอให้เค้าอยู่ในท้องเราจนใกล้ครบกำหนดคลอดมากที่สุด

เช่นกันค่ะ

VIP Member

บีบมือนะคะคุณแม่ ตอนนี้อยากให้แม่ปล่อยวางก่อน ยิ่งคิดมากยิ่งไปกระตุ้นค่ะ ทำใจให้สบายพักผ่อนให้มากๆค่ะ

ขอบคุนค่ะ

VIP Member

สู้ๆนะค่ะแม่เดี๋ยวนี้หมอเก่งค่ะ

สุ้ค่ะ✌✌