17 ตอบกลับ

ตอนเราเป็นโควิด รักษาตัวและกักตัวที่ รพ เดือนนึงค่ะ กินดีน่างาดำหวานน้อยประทังชีวิตทุกวัน (เพราะเค้าให้มาในมื้ออาหาร) แต่สลับกับนมจืดนะคะ แม่ดื่มนมข้าวโพดหวานน้อยก็ได้ค่ะ แต่ทนกินนมวัวสักอาทิตย์ละครั้งหน่อยก็ได้น้า อร่อยดีออก คาวๆมันๆค่ะ เราชอบนมวัวมาก

ช่วงแรกแพ้ท้องค่ะ​ นมที่เคยกินก็ไม่อยากกิน​ กินนมได้น้อย​ ช่วงนั้นทานแต่แอนมัมรสผลไม้รวม​ รสชาติคล้ายๆนมเปรี้ยว​ กินได้บ้างไม่ได้บ้างก็ไม่เป็นไรค่ะ​ ค่อยๆขุนตัวเองหลังหายแพ้ท้องค่ะ

แม่ทานเอมเวย์คะ เป็นโปรตีนแคลเซียมสูงด้วยคะ แรกๆแม่เห็นแค่กล่องนมแอนมัมแม่ก้าอ้วก ทานได้แต่นมตราหมี ได้ทานตัวนี้ดีมากเลยคะ แม่ท้องแฝดหญิง ผ่าคลอดเดือนพฤศจิกายนนี้คะ

ทานเหมือนกันค่ะ

ทานให้หลากหลายค่ะ นมถั่วเหลืองนมอัลมอนด์นมข้าวกล้อง เดี๋ยวหมอก็จัดให้กินแคลเซียมค่ะ นมวัวเขาให้กินไม่เกิน2แก้วต่อวันเอง กินรสอื่นก็ได้เลือกที่ไม่หวานมาก

จริงๆ กินรสอะไรก็ได้นะคะ กิน วนๆรสอื่นไป เพราะ ก้กินนมเปรี้ยวบ้าง งาดำบ้าง ถั่วเหลืองบ้าง ตอนนี้22W แล้วคะ

ทางนี้กินสลับไปเรื่อยๆค่ะ นมวัวบ้าง นมถั่วเหลืองบ้าง นมอัลมอนด์บ้างสลับๆกันไปจะได้ไม่เบื่อค่ะ

ทานเป็นน้ำเต้าหู้แทนก็ได้ค่ะบ้านนี้ทานน้ำเต้าฮู้น้ำหนักเจ้าตัวเล็กขึ้นไวมากก

ขอบคุณมากค่ะแม่

แนะนำน้ำเต้า​หู​้​ไม่ใส่น้ำตาลหรือนมที่น้ำตาลน้อยจะดีกว่านะค่ะ

หลังจากน้ำตาลขึ้น234ก้อไม่เคยกินนมอีกเรย แต่นมจืดไม่กิน ตอนนี้ 29+2 w

นมแบบหวานน้อย ก็มีนะคะ รสโกโก้หวานน้อย มีให้เลือกเยอะค่ะ