2 ตอบกลับ

คลอดเองไม่เจ็บค่ะคุณแม่ วิธีรับมือกับความเจ็บปวดระหว่างรอคลอด ให้ฝึกลมหายใจค่ะ หายใจเข้าลึกๆ แล้วเป่าลมหายใจออกทางปาก ช่วยลืมเจ็บได้มากกว่า70%+++ เลยค่ะ ส่วนตัวไปเรียนมาจากศิริราชตอนยังไม่คลอด พยาบาลสอนโยคะ กับฝึกลมหายใจให้ค่ะ ยิ่งกังวลยิ่งเครียดค่ะ ทำใจให้สบาย หาของอร่อยๆทาน วันไปคลอด เราปวดท้องถี่ๆ ก่อนโทรไปหารพ.ว่าอาการแบบนี้ไปได้หรือยัง ก็ยังมีเวลาเสริมสวย เรียกแกร้บมารับชิลๆเลยค่ะ พอดีคุณพ่อออกไปทำงานแล้ว อิแม่ก็ไปเองได้ 55555 ไม่เจ็บอย่างที่คิดเลยค่ะ ไอที่คนแก่เค้าบอกเจ็บเหมือนจะตาย ส่วนตัวยังไม่ใกล้ความตายอะไรขนาดนั้น หลังถอดสายน้ำเกลือ เราเดินไปกินขนมแล้วค่ะ อาบน้ำรัวๆ เหนียวมาก

เจ็บตอนคลอดไม่เท่ากับปวดท้องทรมานกว่าค่ะ หลังจากนั้นก็โล่ง แต่ไม่ค่อยชอบเรยเวลาเย็บแผล หมอชอบกดแผลเย็บซับเลือดเจ็บจิงค่ะ