เด็ก6เดือน

เมนูแรกของน้อง แม่ๆป้อนอะไรน้องบ้างคะ น้อง6เดือนเต็มวันนี้ค่ะ เสริมอาหารน้องได้ยังคะหรือต้องรอหมอประเมินก่อน "ฉีดวัคซีน6เดือนวันที่20เดือนนี้ค่ะ"

เด็ก6เดือน
17 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

บ้านนี้ไม่ได้ให้หมอประเมินนะคะ พอเริ่มได้ 5 เดือนกว่า แม่ก็ลองใช้ช้อนป้อนนมแม่ให้น้องกินคะ ป้อนนิดๆหน่อยๆ ให้เค้าคุ้นเคยกับการใช้ช้อน พอได้ 5 เดือน 20 วัน ทำข้าวบดผสมนมแม่ ป้อนได้ 3-4 วัน ก็เริ่มผสมผักคะ แล้วพอ 6 เดือนเต็มหลังจากไปหาหมอ ก็เริ่ม หมู ไก่ คะ ได้ 7 เดือน เริ่มกินไข่แดง

5y ago

มื้อแรกของน้องไม่ควรเป็นกล้วย หรือ ซิลิแลค เพราะ จะทำให้น้องติดหวานแล้วพอเป็นพวกผัก ของจืดๆน้องจะไม่กิน

มื้อแรกแม่ลองเป็นข้าวบดละเอียดผสมนมแม่ดูก่อนนะค่ะ สักสองสามวันสังเกตุการอึของตัวเล็กว่าปกติดีมั้ย ถ้าปกติแม่ค่อยเพิ่มเป็นพวก ฟักทอง ตำลึง แครอท บลอคโคลี่ แล้วก็เนื้อปลาประมานนี้ก่อนค่ะถ้ากินประมาณนี้แล้วอึปกติอีกแม่ก็ตามด้วยตับได้เลยค่ะ

4y ago

บ้านนี้ลองหมดแล้วค่ะแม่ ไม่ทานให้เลย จนตอนนี้น้อง7เดือนแล้วค่ะ กลัวขาดสารอาหาร แม่ว่าจะหุงข้าวสวยกับตับย่าง ไม่รู้จะกินไหม🤣

บ้านนิน้องทาน 1.ตับไก่+ตำลึง+ไข่แดง+ข้าว+นม 2.เนื้อปลา+ฟักทอง+มันฝรั่ง+แครอท+ไข่แดง+ข้าว 3.เนื้อไก่+บล็อคโคลี่+มันฝรั่ง+ไข่แดง+ข้าว น้ำสต็อค น้ำ+ข้าวโพดหวาน+หอมหัวใหญ่+แครอท+มะเขือเทศ+ผักกาดขาว+หัวผักกาด+มันฝรั่ง+แอปเปิ้ล+เกลือ

อ่านเพิ่มเติม
4y ago

น้องบ้านนี้ไม่ทานเลยค่ะ ลองมาทุกอย่างแล้ว กลัวขาดสารอาหารจังเลยค่ะ ถ้าไม่ทานสงสัยต้องข้าวเหนียวแล้วค้ะ 🤣

VIP Member

ลูกเราอีก3วันครบ6เดือนค่ะ เราลองป้อนฟักทอง+นมแม่ มา2วันแระค่ะ วันแรกน้องไม่ค่อยกินค่ะค่อยไปแตะๆปากไป พอวันที่2มาน้องเริ่มอยากกินแล้วค่ะ กินได้เยอะขึ้นกว่าวันก่อน

4y ago

ดีจังเลยค่ะ ลูกสาวบ้านนี้ไม่ทานเลยค่ะ ลองมา1เดือนเต็มแล้วค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ 6เดือนวันนี้เหมือนกันค่ะ เริ่มให้ทานแล้ว ข้าวต้มใส่ฟักทอง มะเขือเทศ ตำลึง หมอให้เน้น ไข่แดง ค่ะ น้องน้ำหนักน้อย

Post reply image
4y ago

บ้านนี้ไม่ทานให้เลยค่ะ อิแม่จิเพลีย

บ้านนี้เอาหักทองนึงแล้งบดละเอียด ผสมนมแม่นิดหน่อย ลูกสาวชอบมากค่ะ ♥️

4y ago

ลูกสาวบ้านนี้ไม่ชอบเลยค่ะ ไม่ค่อยทานข้าวด้วย อิแม่เพลียหมดวิธีที่จะทำแล้วค่ะ ไม่ทานให้แม่เลย

บ้านนี้กินข้าวบดผสมกล้วยน้ำว้าตั้งแต่5เดือนกว่าๆๆแล้วค้ะ

4y ago

ลูกสาวแม่ไม่ทานเลยค่ะ

บ้านนี้มื้อแรกก็ข้าว แครอท ปั่นละเอียดจ้า

4y ago

ลองเปลี่ยนเป็นผลบดแทนดูค่ะ

มือแรกบ้านนี้เป็นอโวคาโด้+นมแม่ค่ะ

4y ago

น้องบ้านนี้ผลไม้ก็ทานค่ะ มะม่วงสุก มะละกอสุก ส้ม แต่ข้าวไม่ทานเลย

VIP Member

นั่งได้แล้ว บ้านนี้ยังไม่แข็งเลยค่ะ

4y ago

บ้านนี้จับน้องนั่งตั้งแต่5เดือนค่ะ นั่งได้บ้าง ล้มบ้าง ตอนนี้7เดือนแล้ว นั่งไม่ค่อยล้มแล้วค่ะ