21 ตอบกลับ

คุณหมอตรวจภายในดูขนาดอุ้งเชิงกรานหรือเปล่าคะ เราเปลี่ยนหมอเพราะว่าหมอมัวแต่พูดบอกว่าเราตัวเล็ก อุ้งเชิงกรานน่าจะเล็ก แต่ไม่เคยตรวจเช็คสักที แต่คุณหมอคนใหม่ตรวจเช็คให้เลย บอกว่าขนาดอุ้งเชิงกรานขนาดปกติคลอดเองได้ และเด็กก็ลงมาอยู่ที่อุ้งเชิงกรานปกติค่ะ ตอนนี้ 38 wk+5 ค่ะ กำลังรอปากมดลูกเปิดค่ะ

ยังไม่ได้ตรวจเลยค่ะแม่ แต่วันที่19 ต้องพบหมออีกรอบ ฝากพิเศษกับเค้าไปแล้ว ไงจะถามเค้าดูนะคะ

แม่บ้านนี้สูง149คลอดเองจ้า นน.ลูกแรกคลอด3150g หมอดูเชิงกรานก่อนคลอดให้เรียบร้อยค่ะหมอบอกถ้าคลอดได้ลองคลอดเองก่อนถ้าแม่ไม่ไหวหรือมีภาวะแทรกซ้อนก็ผ่าคลอดฉุกเฉิน แต่แม่ฝากท้องธรรมดาน่ะค่ะไม่ได้ฝากพิเศษค่ะ

VIP Member

แม่ทางนี่ สูง 150 ค่ะ แต่ประเมินแล้ว ลูกตัวใหญ่ และ หัวใหญ่ คลอดเองไม่ได้แน่ หมอเลยแนะนำผ่าคลอด ดีที่เชื่อหมอ ลูกออกมา 3600 ถ้าคลอดเอง ไม่ได้แน่ๆ ยังไง ลองให้หมอประเมินตัวเด็กก่อนนะค่ะ สู้ๆ ค่ะแม่

นั่นสิคะ แม่เลยกังวล ยิ่งใกล้ถึงแล้วด้วย. กลัวเจ็บสองต่อ

คุณหมอเค้าจะดูเชิงกรานเราค่ะว่า ถ้าลูกตัวใหญ่เเต่เชิงกรานเล็กก็ต้องผ่าค่ะ เเต่ถ้าเชิงกรานใหญ่ลูกตัวเล็กเราก็คลอดเองได้ค่ะ

บ้านนี้ แม่สูง150 หาหมอล่าสุดหมอบอกยังคลอดเองได้ รอไปหาอีกวันนี้ตอนเย็นคะว่าจะยังคลอดเองได้อยู่รึป่าว ตอนนี้ 38w อีก2wครบกำหนด

เราตัวเล็กค่ะ แต่หมอบอกเชิงกรานใหญ่ คลอดเองได้ ท้องแรกนน.ขึ้น12โล ลูก3,300กรัม คลอดเองสบายเลยคะ ท้องนี้7เดือนแล้วรอๆๆๆๆค่ะ

น้ำหนักน้องก็ดี แถมคลอดง่ายอีกต่างหาก บ้านนี้ท้องแรก เลยแอบกังวล😁😁

VIP Member

บ้านนี้สูง149ค่ะอุ้งเชิงกรานแคบต้องใช้เครื่องดูดเอาแผลใหญ่กว่าคลอดเองค่ะทรมานเป็นปียังไม่หายเลย

ดูความสัมพันธ์ของเชิงกรานกับขนาดลูกค่ะ ถ้าลูกไม่ใหญ่เกินเชิงกรานแม่ส่วนสูงแค่ไหนก้คลอดเองได้

ให้หมอพิจารณาดีกว่าค่ะ เพราะบางคนก็คลอดได้ บางคนก็คลอดไม่ได้ บ้านนี้150 เลือกที่จะผ่าค่ะ😂

555. พอใกล้คลอดบ้านนี้ก็อยากจะผ่าแล้วเหมืนกันค่ะ. กลัวปวดท้องนานด้วย

บ้านนี้สูง154ท้องแรกคลอดเองคะแล้วแต่คนนะคะแม่บางคนรูบร่างสูงใหญ่ผ่าคลอดก็มีคะ