11 ตอบกลับ

น้องกินนมอะไรค่ะ ถ้านมแม่ ไม่ถ่ายคือปกติค่ะ หลัง 1 เดือนจะไม่ถ่ายทถกวัน เพราะนมแม่ย่อยง่าย ลำไส้ทารกจะค่อยๆดูดซึมดีหลัง 1 เดือนค่ะ แต่ถ้าเป็นนมผง ควรจะถ่ายทุกวัน ถ้าไม่ถ่าย ก้ห้ามสวนก้นนะคะ ไปหาหมอเพื่อรับยาปรับลำไส้มากินค่ะ

น้องกินนมแม่มั้ยค่ะ ถ้ากินนมแม่ก็ไม่ต้องสวน ถ้าไม่ถ่ายแล้วสวนตูดทีหลังน้องจะดื้อไม่ถ่ายอีกมีครั้งหนึ่งต้องมีครั้งสอง บ้านนี้กินนมแม่ไม่ถ่ายครั้งล่ะห้าวันก็มีค่ะ

ไม่ต้องสวนค่ะบ้านนี้ก็เป็นน้องกินนมแม่ เป็นทุกคนแหละค่ะ บ้านนี้4-5 วันค่อยถ่าย ถ้ากินนมแม่ เป็นสิบกว่าวันไม่ถ่าก็มีค่ะ

แม่บ้านนี้จะกินโยเกิรตคะ ไม่ก็ยาคูล แค่ 1 ขวด กินนมเปรี้ยวไม่ช่วยเลย แต่โยเกิรตช่วยได้ ลองดูนะคะแม่^^

ทานนมอะไรคะ นมแม่ไม่ถ่ายได้ 21 วันคะ ถ้านมผสมเปลี่ยนนมคะ หรือไม่ก็ให้น้องทานน้ำตามมากหน่อยคะ

ทานนมแม่ ปกติ ไม่ต้องสวน นมแม่ย่อยง่าย จึงย่อยไม่เหลือกาก แต่ถ้านมผง ควรเปลี่ยนนมค่ะ

VIP Member

ไม่ต้องสวนคะเเต่ถ้าน้องไม่ถ่ายเเต่เบ่งเเละร้องไห้ก็ต้องสวนคะเพราะสงสารน้อง

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-32444)

สวนได้ค่ะ3วันแล้ว ลูกต้องร้องไห้ง้อแง่สงสารลูกค่ะ หรือไม่ก็ไปหาหมอเลยค่ะ

บ้างทีอาจต้องดูลักษณะอุจจาระคะ ถ้าแข็งหรือเหนียวมาก อาจต้องสวนช่วยคะ