6 ตอบกลับ

อ่านเจอของ หมอแล็ปแพนด้า ค่ะ อดอาหารก่อนเจาะเลือด แล้วน้ำล่ะ ดื่มได้ไหม??? พี่น้องครับ การอดหารตามแพทย์สั่งนะครับไม่ใช่การไปประท้วงอดอาหารหน้าอาคารรัฐสภา น้ำเปล่าสามารถดื่มได้นะครับ ฝากบอกต่อๆกันไป ดูปากณัชชานะคะ น้ำเปล่าดื่มได้ค่ะ น้ำเปล่า ไม่ใช่ น้ำแดง น้ำอัดลม น้ำตาลสด หรือกาแฟนะจ๊ะ (น้ำเปล่าก็จิบเอานะไม่ใช่กินเป็นลิตรๆ) คือถ้าเราไปกินอาหารพวกนี้หรือเครื่องดื่มต่างๆที่กล่าวมา เจ้าพวกน้ำตาล หรือไขมัน ในอาหารและเครื่องดื่ม จะไปเพิ่มระดับน้ำตาล ไขมัน ในเลือด ซึ่งจะทำให้ได้ค่าที่ตรวจได้สูงเกินจริง ผลที่ได้ก็ไม่ใช่ค่าที่แท้จริงของเรา แพทย์ก็จะเอาผลตรวจที่ได้ไปใช้ประโยชน์ได้ไม่เต็มที่ โดยเฉพาะไตรกลีเซอร์ไรด์มันจะได้ค่าที่สูงเว่อร์วังกว่าความเป็นจริงมาก ค่าโคเลสเตอรอลก็เพิ่มเกินจริงบ้างเล็กน้อย ค่าน้ำตาลในเลือดนี่ก็สูงกว่าความเป็นจริง(แล้วจะไปกินทำไมเล้าาา อดเอาเนอะ) สรุปก็คือการเจาะเลือดตรวจครั้งนี้แทบบอกอะไรไม่ได้เลยถ้าไปกินอาหารหรือเครื่องดื่มมา ทั้งนี้ทั้งนั้นมันมีการตรวจเบาหวานที่ไม่ต้องอดอาหารด้วยนะครับ เขาเรียกว่าตรวจ HbA1c แต่มันก็แพงกว่าและใช้ในการตรวจติดตามพฤติกรรมการกินของเรามากกว่า ไม่อยากลงลึกมากเอาเป็นว่า //การตรวจเบาหวานส่วนใหญ่จะงดอาหาร 8 ชั่วโมง //ตรวจไขมันงดอาหาร 12 ชั่วโมง อ้อ!!! คาปูชิโน่ด้วยเด้อออออครับ เดี๋ยวๆๆๆๆ อมฮอลล์ อมลูกอมก็ไม่ได้นะครับ มันมีน้ำตาล แหม่..... สรุปคือ จิบน้ำเปล่าได้ แต่ไม่ได้ยกดื่มเป็นขวดๆ ค่ะ

พรุ่งนี้เราก็เจาะ 4 เข็มเหมือนกันยัง กังวล อยุ่เลย

ได้ค่ะ แค่จิบๆนะคะ

จิบๆได้ค่ะ

ได้ค่ะ

ได้ค่า