124 ตอบกลับ

ทางนี้ก็ใหญ่ค่ะ กินอย่างเดียว คลอดน้องออกมาแล้วน้ำหนัก4130 คลอดธรรมชาติด้วยค่ะ ตอนนี้น้อง5เดือนกว่าแล้ว จะไหญ่หรือเล็กไม่เกี่ยวกันหรอกค่ะ ขอแค่เด็กแข็งแรง สุขภาพดีก็ดีมากแล้วค่ะแม่ อย่าไปใส่ใจกับคำพูดคนเหล่านี้ให้เสียสุขภาพจิตเลยนะคะแม่🤗👍

ของเราท้องโตมากๆเหมือนกันค่ะ น้ำหนักขึ้น25กิโล ลูก3,500กรัม คลอดเอง ไม่ยากเลย เราเดินเยอะมาก นั่งท่าผีเสื้อ ขอแค่บูกแข็งแรงแม่แข็งแรง บางความเชื่อบางคำพูดที่มันบั่นทอนอย่าไปใส่ใจเลยนะคะ คุณแม่สู้ๆเจ้มแข็งอย่าเครียด ทำใจให้สบายๆค่ะ ❤️☺️🥰

ปากคนก็ทักไปเรื่อยค่ะบ้านนี้ท้องแม่ไม่ใหญ่มีแต่คนทักว่าเล็กทั้งที่ท้องคนที่2แล้วแม่ทำงานจนวันเจ็บคลอดปากคนก็ทำงานเยอะระวังลูกนั้นนี้บ้างล่ะ พอแม่คลอดๆเองไม่ได้ติดไหล่ต้องผ่าน้องหนัก4830 แม่ส่ะใจคนทักทั้งหลายมากค่ะ

บ้านนี้ก็โดนทักว่าท้องเล็กท้อง 3 แล้วค่ะอายุครรภ์ 32 + 2ค่ะแต่เราดูท้องเราก็ปกติอยู่นะคะไม่ใหญ่ไม่เล็กแต่ทำไมคนทักว่าท้องเล็กก็ทำให้แม่จิตตกเลยทีเดียว

VIP Member

ไม่ต้องไปคิดหรอกค่ะปล่อยผ่านไป เข้าใจอยู่ว่าตอนถูกถามอาจมีอารมณ์เล็กน้อย เราเองก็โดนทักว่าท้องเล็ก จะเล็กใหญ่อยู่ที่รูปร่างของแม่แต่ละคน คนพวกนี้มีปากก็พูดไปเรื่อย อย่าไปคิดค่ะแม่ปล่อยไปไรสาระมากๆ ขอให้คลอดง่ายๆนะคะ ☺️

25 w เท่ากันเลยคะแม่ ทางนี้ญาติทางน้องเขยแฟน ทักน่าเกลียดมากคะ แต่ทักเรื่องซื้อของเราไม่ค่อยมีงบรับจ้างกินไปวันๆเราก็ค่อยๆซื้อของจำเป็นใว้ๆทีละอย่างนิดๆหน่อยๆตามประสาทักว่าระวังเด็กตายก่อนคลอด แม่อย่าเครียดเลยนะคะ

อย่าไปสนใจเลยค่ะ ขนาดเราท้องได้7เดือนท้องเเรกท้องไม่ใหญ่มากเขาก็บอกท้องเล็กลูกจะตัวเล็กนะบางคนก็บอกว่าจะมีเเรงคลอดรึเปล่าเพราะเราตัวเล็กค่ะ อย่าไปสนใจอะไรเเย่ๆเเบบนี้เลยขอเเค่คลอดออกมาเเล้วปลอดภัยก็ดีเเล้วค่ะ

บ้านนี้ 25 w ท้องใหญ่อย่างกับ 8เดือนเลยค่ะ เคยมีทักไม่เข้าหูอยู่หลายคนอยู่ ประมาณว่าทำไมหน้าดำจัง ทำไมท้องใหญ่จัง ทำไมน้ำหนักแม่ไม่ขึ้นแล้วลูกจะตัวโตหรอ ? แม่บ้านนี้ใช้วิธีเรียกองค์แม่การะเกดเลยค่ะ ยับยั้งปากหมานุด 😂

เขาก็อาจจะหวังดีก็ได้ค่ะ แต่อย่าให้ใหญ่มากก็ดีเอาตามเกณฑ์ เราตอนนี้38wท้องใหญ่ลูกหนัก3600แล้วโดยประมาณตัดสินใจจะผ่าคลอดเลยค่ะ เหนื่อยมากยิ่งท้องแก่ถ้าท้องเราใหญ่มากมันนอนลำบากนะคะ จากประสบการณ์ที่เจอตอนนี้เลย

บ้านนี้โดนว่าท้องเล็กค่ะ อายุครรภ์24 สัปดาห์ เเต่คนบอกว่าท้องเล็กมากเเทบมองไม่เห็น เเต่ท้องนี้ท้องสองเเล้วนะคะ ส่วนตัวว่าท้องใหญ่กว่าท้องเเรกเยอะมาก เเต่คนอื่นอาจมองว่าเล็ก ขอเเค่น้องเเข็งเเรงก็โอเคเเล้วค่ะ

เหมือนกันเลยคะคนแถวบ้านทักว่าท้องทำไมเล็กจัง ท้องคนที่สองแล้วคะ

บ้านนี้บางคนทักท้องไม่เล็กบางคนว่าท้องเล็กเดียวออกมาเท่าขวดน้ำเเล้วเลี้ยงไม่ติดนะ เราเลยบอกไปว่าพอดีลูกเราหุ่นดีละท้องเราก็ว่าไม่ได้เล็กน้ำหนักก็ไม่ตก ถ้าไม่ติดว่าคนเเก่เราด่าว่าเสือกเเล้วค่ะ