11 ตอบกลับ

📍 เครื่องนอน : เบาะเด็ก+หมอนหนุน+หมอนข้าง : ผ้าห่ม : มุ้งครอบ : ผ้ายางรองฉี่ 📍 อาบน้ำ : สบู่เด็ก+แชมพูเด็ก : กะละมังอาบน้ำ : ฟองน้ำ : ผ้าเช็ดตัว : ออยโลชั่น : แป้งเด็ก 📍 อุปกรณ์ให้นม : ขวดนม 2-4 ออนซ์ , 6-8 ออนซ์ : เครื่องปั้มนม : ถุกเก็บน้ำนม 4 ออนซ์ , 8 ออนซ์ : กระติกน้ำร้อน : น้ำยาล้างขวดนม : จุกนม : แปรงล้างขวดนม : แผ่นซับน้ำนม 📍 เครื่องแต่งกาย : เสื้อแขนสั้น-ขาสั้น (แบบผูก) : เสื้อแขนยาว-ขายาว (แบบผูก) : แพมเพิสเด็ก NB : หมวกเด็ก + ถุงมือ + ถุงเท้า : ผ้าอ้อม 27*27 : ผ้าห่อตัว : ตะกร้าผ้า : กางเกงผ้าอ้อม 📍 ยา : มหาหิงค์ : น้ำเกลือ : แอลกอฮอล์ : สำลีก้าน + สำลีก้อน + สำลีแผ่น : บีแพนเท่น : ปรอทวัดไข้ : วาสลีนปิโตเลียม 📍 อุปกรณ์เบ็ดเตล็ด : ทิชชู แผ่นใหญ่-แผ่นเล็ก : ทิชชูเปียก : แปรงและหวี : ที่คีบขวดนมหลังนึ่ง : กรรไกรตัดเล็บ : หวีเด็ก : น้ำยาซักผ้า-น้ำยาปรับผ้านุ่มของเด็ก : รถเข็น , คาร์ซิท , เป้อุ้ม : กระเป๋าเก็บอุณหภูมิ : ลิ้นชัก : ชุดที่นอน [4.] เอกสารวันคลอด 📚 -สำเนาบัตรประจำตัวประชาชนของพ่อและแม่(พาตัวจริงเผื่อไปด้วย) -สำเนาทะเบียนบ้าน (พาตัวจริงเผื่อไปด้วย) -สมุดสีชมพู

VIP Member

อันนี้ตัวอย่างที่เราเตรียมไว้นะคะ เบาะนอนเด็ก* ผ้ากันฉี่* ขวดนม pigeon 3 ขวด* ขวดนม avent 2 ขวด* แปรงล้างขวดนม* ที่คว่ำขวดนม* เครื่องนึ่งขวดนม* น้ำยาล้างขวดนม* น้ำยาซักผ้าเด็ก* น้ำยาปรับผ้านุ่มเด็ก* กระติกต้มน้ำร้อน* ผ้าอ้อมมัสลิน 2 โหล* ผ้ามัสลินแบมบูผืนใหญ่ 2 ผืน* ผ้าห่มเด็กขนมิงค์* รถเข็น aprica karoon* เครื่องปั๊มนม spectra* ขวดปั๊มนมซิลิโคน* เสื้อในให้นม 3 ตัว* เสื้อในปั๊มนม 1 ตัว* ผ้าคลุมให้นม แผ่นซับน้ำนม* ถุงเก็บน้ำนม* ถุงเรียงสตอคน้ำนม* ผ้ารัดหน้าท้องหลังคลอด* หมอนให้นม* หมอน clevamama* ผ้าห่อตัวเด็ก/ผ้ากันสะดุ้ง 2 ผืน* ผ้าเช็ดตัวทารก ไม่มีขนไม่มีขุย* แพมเพิร์สnb 120 ชิ้น* สบู่ head to toe* ฟองน้ำธรรมชาติ* ซูโดครีม* อ่างอาบน้ำ+ที่รองตัว* ชุด-เสื้อผูกหน้า 5 ชุด* รอมเปอร์ 5 ชุด* หมวกถุงมือถุงเท้าเด็กอ่อน 5 ชุด* จุกหลอก* ยางกัด* ทิชชู่เปียก* คอตตอนบัต/สำลีแยกไว้+กล่อง* แอลกอฮอล์* หวีทารก* ปรอทวัดไข้* ที่ดูดน้ำมูก* กรรไกรตัดเล็บไฟฟ้า* เป้อุ้ม* Car seat*

ขอบคุณค่ะแม่คลอดได้3เดือนแล้วอิอิ

อันนี้ ลิสส่วนตัวของแม่เองค่ะ มาแชร์ให้น่ะ ของเตรียมคลอด ‌ตะกร้า 2 ใบ ‌ชั้นลิ้นชักเก็บเสื้อผ้า ‌ผ้าอ้อม1โล กางเกงผ้าอ้อม 6 ผืน คอลตอล100% ‌ผ้าห่อตัว 2 ผืน คอลตอล100% ‌ถุงมือถุงเท้า 2 คู่ ‌ผ้าเช็ดตัว 2 ผืน ‌ชุดแขนสั้น 3 ชุด ‌ชุดบอดี้สูท 2 ชุด คอลตอล ‌ชุดแขนยาว 2 ชุด ‌ผ้ากันเปื้อน 2 ผืน ‌แพมเพิมนิวบอท 1 แพ็ค ‌หมอนหนุน ,ที่นอน,ผ้าห่ม,หมอนกันสะดุ้ง,มุ้ง ‌น้ำยาซักผ้าเด็ก,ครีมอาบน้ำเด็ก,แป้งเด็ก,สำลีแผ่น,คัดคอตบัต,ทิชชู่เปียก-แห้ง,ออย,วาสลีน,แอลกอฮอล์ ‌ที่หนีบผ้าตากใหญ่ ‌ผ้ายางรองฉี่ ‌กาลามังอาบน้ำ,ฟองน้ำ ‌เครื่องคัดน้ำนม,ถุงเก็บน้ำนม

คุนเเม่ซื้อเฉพาะเตรียมคลอดก่อนนะค่ะ เพราะที่โรงบาลเขาไม่มีเสื้อผ้าให้เรา 1.ผ้าอ้อมสาลู1โหลจะมี12ผื่น 2.ผ้าขนหนูเช็ดตัวห่อตัวได้ค่ะ4/5ผื่น 3.หมวกถุงมือถุงเท้าสัก3ชุด 4.สบู่เหลวอาบน้ำเเป้งกรรไกรคัดเล็บเด็กทารก 5.เสื้อสำหรับเด็กทารกผูกหน้าสัก3ตัวค่ะ 6.ผ้ายางรองกันเปื้อน1ผืนกระดาษทิชชูม้วนใยไว้รองอึฉี่ลูกค่ะ 8.ผ้าอนามัยเเม่ชนิดห่วงสัก2/3ห่อค่ะ 9.ของใช้คุนเเม่เวลากลับเสื้อผ้าเเปลงยาสีฟันสบู่ยาสระผมค่ะ 10.เอกสารเตรียมไปคลอดพร้อมสมุดใบตั้งชื่อลูกด้วยนะค่ะห้ามลืมเด็ดขาด

ขอบคุนนะค่ะ

หลายคนตอบไปหมดแล้ว แต่ขอแนะนำแม่อีกอย่างนะคะ ถึงเป็นแป้งเด็กก็อาจจะทำให้น้องจามได้ เนื่องจากเป็นผงเวลาทาจะฟุ้งกระจาย แนะนำแป้งเนื้อโลชั่นจ้า บ้านนี้ทาตัวเดียวจบไม่ต้องทาแป้ง ทาโลชั่นหลายขั้นตอน

อันนี้ลิสของแม่เองค่ะ ส่วนของแม่ เตรียมคลอดของแม่ ‌แผ่นซับน้ำนม ‌ผ้าอนามัยหลังคลอด ‌ชุดชั้นในให้นมบุตร ‌เสื้อผ้ากลับบ้าน ‌ถุงร้อน ‌สมุนไพรต้ม,ยากินแทนอยู่ไฟ

VIP Member

ของเตรียมคลอดจ้า ดูได้ที่บทความนี้ https://th.theasianparent.com/เตรียมของก่อนคลอด/ ของที่ซื้อมาใหม่แนะนำให้ซักล้างทำความสพอาดทั้งหมด โดยน้ำยาสำหรับเด็กจ้า

ต้องถาม รพ. ว่ามีเตรียมอะไรให้บ้างด้วย นี่เตรียมแต่ของแม่ไปอย่างเดียวเลย ลูกไม่ต้อง

ขอบคุนคะตอนนี้คลอดได้3เดือนแล้วอิอิ

หาอ่านในกู้เกิ้ลเลยแม่มีแนะนำเยอะแยะ เลือกเอาเท่าที่จำเป็นและตามงบเลยแม่

แรกเกิดไม่ควรใช้แป้งน่ะค่ะอาจทำให้น้องแพ้