102 ตอบกลับ

ได้ตรวจหมดค่ะไม่ว่าจะอายุมากหรือน้อยเด็กมีสิทธิ์เสี่ยงเป็นดาวน์ซินโดรมเหมือนกันค่ะ เราอายุ19ย่าง20ก็ได้ตรวจเหมือนกันค่ะ😊

เราอายุ 20 ถือว่าอายุน้อยมากๆๆ ยังกลัวลูกเป็นเลยค่ะ แล้วเราก็ไปตรวจ มันไม่เกี่ยวกับอายุเลยค่ะ มันเกี่ยวกับโครโมโซม

23 W ตรวจทันไหมครับ วันก่อนถามหมอ หมอว่าไม่ทันแล้ว ทำไมไม่บอกแต่แรก ก็เลย งง ว่าทำไมตอนแรกๆหมอไม่พูดอะไรเลย หาที่คลินิก

ไม่ทันค่ะ แต่เพื่อความสบายใจก็ตรวจได้ เพราะถ้าตรวจแล้วมีความเสี่ยงเราจะได้เตรียมตัวรับมือได้ทันค่ะ แนะนำให้ไปตรวจค่ะ

แม่อายุ 29 ตรวจนิฟเลยค่ะ เพราะเห็นคนอายุน้อยๆมีลูกแล้วน้องผิดปกติเยอะขึ้น แม่ค่อนข้างกังวลเลยขอตรวจเองเลยค่ะ

ตรวจทุกคนจ้า ไม่เกี่ยวกะอายุ เพราะเดี๋ยวนี้โรคเยอะนะคนไม่ได้แข็งแรงเหมือนเมื่อก่อน รพ.รัฐบาลตรวจไห้ฟรี

ส่วนใหญ่เด่วนี้คุณหมอจะแนะนำให้ตรวจทุกคนนะคะ เพราะปัจจุบัน อายุเท่าไหร่ก็มีความเสี่ยงค่ะ

อายุ17ความเสี่ยงสูงค่ะ ไปฟังผลตรวจเมื่อวานคุณหมอบอกผลตรวจและโคโมโซมปกติค่ะ พร้อมกับได้รู้เพศลูกด้วยค่ะ💕

ปัจจุบันไม่ว่าคุณแม่จะอายุเท่าไร ก็จำเป็นต้องตรวจดาวน์ซินโดรมคะ เพราะความเสี่ยงไม่ได้ขึ้นอยู่กับอายุ

ของเค้าไม่ได้ตรวจเลย ถ้าตรวจต้องตรวจเลย ตอนนั้น ละหมอแจ้งว่าค่าใช้จ่าย1500 มีบัตร30 งงเลยค่ะ เลยไม่ได้ตรวจ

ตอนนี้เขาตรวจฟรีที่โรงพยาบาลรัฐค่ะ เราอายุ29 หมอที่ฝากครรภ์ก็เลยแนะนำให้ตรวจ แต่ถ้าเราไม่ตรวจก็ได้ค่ะ