102 ตอบกลับ

ดาวน์ซินโดรม ไม่เลือกอายุแม่ ไม่เกี่ยวว่าต้องมีกรรมพันธุ์เป็น คนรู้จักอายุ 27 28 ไม่ตรวจ หลังคลอดออกมาเจอเป็นดาวน์ซินโดรม ต้องบอกว่า ความโชคดีไม่ได้เกิดกับทุกคน

หนู19 เจาะเลือดลูกเสี่ยง1:110โดนส่งเจาะน้ำคร่ำรอผลออกพรุ่งนี้ค่ะ ดาวซินโดรมไม่เกี่ยวกับช่วงอายุแม่ค่ะ เกี่ยวกับโครโมโซมของเด็ก

เดี๋ยวนี้คัดกรองดาวซินโดรมเป็นการคัดกรองเบื้องต้นเลยค่ะรพ.รัฐมีการตรวจคัดกรองฟรี เพราะมันมีหลายสาเหตุที่ทำให้เกิดค่ะเป็นทางเลือกสำหรับคุณแม่ด้วยค่ะหากน้องไม่สมบูรณ์100%หมอก็จะให้คำแนะนำขั้นตอนต่อไปค่ะ

ตรวจคะ เด่วนี้เค้าให้ตรวจกันทุกคน เพราะเคยมีเคสหนึ่งคะ แม่อายุแค่ 25 ไม่ได้ตรวจดาวซินโดรม ลูกเกิดออกมาเป็นดาวซินโดรมเลยเน้นให้ตรวจทุกคนเลยคะแม่

จะอายุเท่าไหร่ก็ต้องตรวจทุกคนจ้าแม่ได้ตรวจตอน15wตรวจแล้วผลออกมาเสี่ยงต่ำเสี่ยงสูงแล้วแต่คนจ้าแต่ต้องตรวจทุกคนไม่สำคัญว่าจะอายุเท่าไหร่

เหมือนหมอจะให้ตรวจทุกคนนะคะ บ้านนี้15w พึ่งไปตรวจมาเมื่อวันที่ 12 ที่ผ่านมานี้เองคะ คุณหมอบอกว่าทุกวันนี้ อายุน้อยก็อยู่ในกลุ่มเสี่ยงได้คะ

คัดกรองดาวน์ซินโดรมเป็นการคัดกรองเบื้องต้นแล้วค่ะ​ ไม่เกี่ยวกับอายุหรือกรรมพันธุ์​ เราจะได้วางแผนการมีลูกต่อไปเพื่อลูกของเราด้วยค่ะ

ตรวจทุกคนค่ะ น้องสะใภ้เราอายุ22ไม่เชื่อหมอไม่ยอมตรวจ ออกมาเป็นดาวน์ค่ะ ไม่มีใครในครอบครัวเป็นก็เป็นได้ค่ะ เกิดจากโครโมโซมที่ผิดปกติ

เรา 25 ตรวจค่ะ เดี๋ยวนี้หมอให้ตรวจทุกคนแม่ ตรวจฟรี หรือจ่ายค่าตรวจไหวตรวจโลดแม่ อายุเท่าไหร่ก็มีความเสี่ยงค่ะ

เราก็บัตร 30 ค่ะ ฟรี

เราอายุ29ก็ตรวจนะคะ เดี๋ยวนี้คนอายุน้อยๆลูกเป็นดาวน์เยอะค่ะ ขึ้นอยู่กับแม่ด้วยว่าอยากตรวจไหม ถ้าอยากสบายใจก็ตรวจได้เลยค่ะแม่

อายุ17ค่ะ เจาะไปเมื่อ22พฤษภา ผลออก13มิถุนา ปกติทุกอย่างค่ะ ผลน้ำคร่ำสามารถบอกเพศเด้กได้ด้วย ของบ้านนี้ได้เพศชายค่ะ ปกติทุกอย่าง