น้ำหนักลูก

อายุครรภ์ 33 สัปดาห์ ลูกหนักประมาณ 2 กก. ตัวเล็กไปไหมคะ

8 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

คุณหมอบอกน้ำหนัก แล้วได้บอกต่อไหมค่ะ ว่าตามเกณฑ์ไหม ของเราตอน28wk. หมอบอก1โล1ขีด ตามเกณฑ์ ตอนนี้เรา33wk.ค่ะ หมอนัดอาทิตย์หน้าค่ะเลยไม่รู้หนักเท่าไหร่

5y ago

หมอบอกว่า ไม่ถึงกับเล็กมากคะ แต่ก็กังวลนิดๆคะ

VIP Member

เราว่าก็ตามเกณฑ์ปกติคะ ไม่เล็กไม่ใหญ่ เพราะข่วงใกล้คลอดน้ำหนักเด็กจะเพิ่มขึ้นเร็วมาก

ไม่เล็กค่ะแม่ จากตาราง 33wอยู่ที่ 1918 กรัม แต่ของแม่ 2000 กรัม ตารางน้ำหนักตามเกณฑ์ประมาณนี้ค่ะ

Post reply image
5y ago

ขอบคุณมากนะคะ

VIP Member

ของเรา34+5วีค น้ำหนักลูกแค่1714กรัมเองค่ะ หมอบอกน้ำหนักต่ำกว่าเกณฑ์

4y ago

กินตามที่หมอแนะนำทุกอย่างแล้วค่ะ แต่น้ำหนักไม่ขึ้น หมอบอกว่าน่าจะเป็นที่สายสะดือเล็กเลยทำให้สารอาหารไปเลี้ยงน้องไม่เพียงพอค่ะ

33+3สัปดาห์ พึ่งอัตราซาวมาหมอแจ้ง 2180 กรัมคะ ไล่เลี่ยกัน

รอดูตอนคลอดเราซาว์ได้2,250 แต่พอคลอดได้3,640 กิโลจ้า

4y ago

2อาทิตย์

33 w เหมือนกัน หนักเท่ากันเลยจ้า

5y ago

หมอบอกให้กินไข่ทุกมื้อ ก่อนคลอดประมาณได้ 2,400 ตอนนีคลอดน้องแล้วคะ คลอดเองน้ำหนัก 2,940 จ้า

เล็กค่ะ

4y ago

ไม่เลกนะค่ะบ้านนี้ก้2176หมอบอกขึ้นเลข2ถือว่าตามเกณ