แม่ๆบ้านไหน ทำงานถึงกี่เดือนค่ะ

อยากรุ้ว่าแม่ๆบ้านไหนตอนท้องทำงาน ลาคลอดเดือนไหนกัน แม่บ้านนี้7เดือน5วัน เริ่มไม่ไหวแล้วค่ะ อึดอัด เหนื่อย ปวดเมื่อยไปหมดเลย เป็นเพราะแม่ตัวใหญ่หรือป่าวไม่รู้จ้า น้ำหนักแม่ตอนนี้78.5

23 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ
VIP Member

เราทำงานจนก่อนถึงวันคลอดสามวันคะ คือทำงานวันพุธถึงวันแล้วก้วางแพลนลาคลอดเลย คลอดวันอาทิดตอนตีสี่ เจบท้องสองสามทุ่มวันเสาร์คะ คุณแม่สังเกตุอาการตัวเองนะคะว่าไหวไหม อย่าทำงานหนักมากเกินไป อย่านั่งหรือเดินนานๆบ่อยๆ เปลี่ยนกิริยบทบ้าง

อ่านเพิ่มเติม

เราทำงานจนถึงวันคลอดเลยค่ะ... ทำงานเสร็จอาบน้ำแต่งตัวไปคลอด... ไปคลอด5วันเราก็กลับมาทำงานเลย.. ผ่าคลอดนะคะ... ตอนมาทำยังเดินไม่ค่อยไหว.. แต่ห่วงงานเพราะเป็นกิจการของตัวเอง... วันนี้แข็งแรงดีืทั้งแม่และลูกค่ะ

บ้านนี้ 37+2 ยังทำอยู่ค่ะ กำหนด 10 ตุลา ตั้งใจลาคลอดสิ้นเดือนนี้ค่ะ เอาเวลาไปพักผ่อน อีกอย่างไม่แน่ใจจะคลอดวันไหนด้วยเพราะคลอดเองค่ะ

จะลาตอน39wค่ะ แต่ก็แพลนไว้เผื่อคลอดก่อนนั้นอีกค่ะ ช่วงนี้33w ก็พยายามเคลียร์งานให้หมดแล้วค่ะ

ตอนนี้ 39 วีคยังทำงานอยู่จ้า น้ำหนักแม่ 90 กิโล ว่าจะทำจนคลอด จะได้ใช้วันลาอยู่กับลูกนานๆ

ตอนนี้ 30+4 ยังทำงานยุจร้า ร่างกายแต่ละคนไม่เหมือนกัน เอาเท่าที่ไหวนะคะคุณแม่

ทำเท่าที่ไหวค่ะ ท้องแรกทำจนคลอด ท้องสองจะลาใกล้วันกำหนดคลอดที่สุดค่ะ

บ้านนี้ยังทำอยู่ค่ะ ทั้งงานประจำและงานบ้าน ไว้ค่อยลาคลอดทีเดียวจ้า

ตอนนี้8เดือนแล้วค่ะ กะว่าจะลาก่อนถึงกำหนดคลอด1สัปดาห์

น่าจะทำไปเรื่อยๆนะ ตอนนี้8เดือนกว่าแล้วยังไม่หยุดจ้า