16 ตอบกลับ

บ้านนี้ตอนสี่เดือนน้ำหนักไม่ขึ้นเลย ทั้งๆที่ไม่แพ้ท้อง หมอก็ทักทำไมน้ำหนักไม่ขึ้น จากนั้นกลับบ้านมากินไข่ต้มวันละฟองทุกวัน น้ำเต้าหู้วันละถุง และนมหมีอีกวันละกระป๋อง บางวันมีกล้วยน้ำว้าบ้างวันละลูก ส่วนข้าวเรากินข้าวข้าวผสมข้าวไร้เบอรี่ทุกวัน จนตอนนี้ห้าเดือนจะเข้าหกเดือนแล้วน้ำหนักเราขึ้นแค่1.9กิโลกรัมเอง แต่หมอบอกลูกโตเกินเกณฑ์ค่ะ หมอบอกไม่ซีเรียสกับน้ำหนักแม่ ขอแค่ลูกโตก็พอ

แชร์เคสค่ะ น้ำหนักเราขึ้นไม่มาก โดนหมอจับเข้าห้องคลอด ฟังเสียงหัวใจ กับการบีบรัดตัวของมดลูกมาสามครั้งแล้วค่ะ ที่ทำเพราะต้องการรีเชคว่าลูกแข็งแรงดีอยู่หรือเปล่า ฮืออออ ขนาดบำรุงเยอะแล้ว น้ำหนักก็ไม่ยอมกระเตื้องเลย คุณแม่สู้ๆนะคะ จะได้ไม่ต้องเสียเงินเพิ่มค่าเข้าเช็คในห้องคลอดแบบเรา

บ้านนี้น้ำหนักพึ่งมาขึ้นตอน ห้าเดือนค่ะ ก่อนหน้านี้ไม่ขึ้นเลย โดนว่าท้องเล็กตลอดจนเครียด แต่ไปซาวน์วัดน้ำหนักน้องตอน 28wหมอบอกว่าน้ำหนักอยู่ในเกณฑ์ค่ะ ตอนนี้ก็34wแล้วน้ำหนักขึ้นมา 7 โลเองจ้า

อย่าไปเครียดค่ะ เราก็ไม่ขึ้นเลย ไม่เคยเครียดเลยค่ะ เพราะน้ำหนักลูกตามเกณฑ์ แต่พอเข้าเดือน5-6นี่ ขึ้นทีเดียวหลายกิโลเลยค่ะ555 แรกๆไม่ขึ้นดีแล้วค่ะ

ไม่ต้องเครียดค่ะ ถ้าหมอซาวด์แล้วน้องโตตามเกณฑ์ บ้านนี้จะ6เดือนไม่เพิ่มแถมลดไปอีก3โล เน้นทานอาหารที่มีประโยชน์ค่ะ

ยิ่งเครียดยิ่งไม่เพิ่มจ้า ทำใจให้สบายเข้าไว้ ถ้าซาวด์แล้ว นน.และขนาดตัวลูกเป็นไปตามเกณฑ์ก็ไม่มีอะไรต้องกังวลจ้า

ช่วง 4 เดือน เราก็น้ำหนักไม่ขึ้นค่ะ เพราะแพ้ท้อง ทานได้น้อย เดี๋ยวพอเข้าเดือนที่ 5 เดือนที่ 6 น้ำหนักก็จะขึ้นเองจ้า

ขอบคุนคร้า

ไม่ต้องเครียดค่ะ ท้อง4เดือนน้ำหนักแม่ลง น้ำหนักลูกตามเกณฑ์ค่ะ เพิ่งไปหาหมอมา ลูกเกินเกณฑ์นิดหน่อยด้วยซ้ำค่ะ

VIP Member

ถ้าน่ำหนักลูกตามเกณฑ์ก้ไม่น่าเป็นห่วงนะค้ะแม่ บ้านนี้ขึ้นแค่3โลเองค่ะ 4เดือนนิดๆ ส่วนลูก 221กรัมแล้วค่ะ

ของเราท้อง4เดือนเหมื่อนกันค่ะน้ำหนักก็ไม่ขึ้นแถมท้องเล็กแต่น้ำหนักน้องตามเกณฑ์จ้า