43 ตอบกลับ

ผ่าคลอดเหมือนกันค่ะ ผ่า 19กุมภา 2563 น้ำนมมาแต่ 3วันแรกก็มาค่ะ ที่ รพ เขาจะพยามกระตุ้นน้ำนมด้วยการให้ลูกดูดบ่อยทุก2ซม. ครั้งละ 15นาที /ข้าง ถึงแม้แรกๆน้ำนมจะมาหรือไม่มาก็ตาม แล้วก็ดื่มน้ำเปล่าเยอะๆ ให้ดื่มน้ำอุ่นแล้วผัดขิงใส่หมู เดือนแรกเราไม่ได้แตะน้ำเย็นเลยกินน้ำอุ่นตลอด ตอนนี้มาเยอะ

VIP Member

มาวันที่ 3 หลังผ่าคลอดค่ะให้แม่นวดเปิดท่อน้ำนมให้ นมคัดจนต้องปั้มออก ตอนนี้น้อง 1 เดือน 10 วัน ปั้มได้ครั้งละ 8-10 ออน น้องกินไม่ทันแล้วจนต้องเอานมมาผสมน้ำอาบ เก็บสต็อคไว้เต็มตู้เย็นไป 2 ตู้ ตอนนี้เลิกเก็บแล้ว ไม่ได้ยำรุงอะไร กินน้ำเยอะๆ ให้น้องเข้าเต้า ปั้มบ่อยๆ เท่าที่ปั้มได้

ผ่าคลอดเหมือนกันคะได้8 วัน น้ำนมมาวันที่6 ปั้มครั้งแรกได้3ออน ดีใจมากก พอ ต่อมาได้แค่ ออนกว่าๆ🤣 บ้านนี้เลยให้กินทั้งนมผงละนมแม่เพราะหัวนมก็สั้นด้วยลูกดูดไม่ทันใจ

เอาน้องเข้าเต้าค่ะ บ้านนี้ 2 วันแรกน้องไม่ได้เข้าเต้ามีนมแค่ 1 ซีซี พอเอาน้องเข้าเต้านมออกเพิ่มเลยค่ะ ตอนนี้น้อง 6 วัน ปั๊มนมได้ทีละ 2 ออนซ ครึ่งแล้วค่ะ

เข้าเต้าบ่อยๆทานอาหารที่มีประโยน์ ผัก ผลไม้ อย่าขาด ดื่มน้ำเยอะๆๆน้ำอุ่นช่วยได้ค่ะลองดู บ้านนี้ทำแบบนี้คะได้ผลอยู่นะ

VIP Member

กินชาปลีกล้วย​ น้ำขิงชง​ อินทผลัม​ ที่สำคัญอีกอย่างคือปั่นจี๊ดช่วยได้เยอะมากๆ​ เข้าไปศึกษาเพจ​ นมแม่แฮปปี้​ นะคะ

VIP Member

แม่บ้านนี้ผ่าคลอดเหมือนกันค่ะน้องได้ 10 วันแล้ว ดื่มน้ำเยอะๆค่ะแม่ น้ำนมมาตอนนี้ 4 ออน ต่อ 1 ชม.ค่ะ เริ่มมีเก็บละ

บ้านนี้ก็น้ำนมน้อยเหมือนกันค่ะ เสริมนมผงเอาค่ะ บางวันให้ลูกเข้าเต้ามากๆ. ก็ได้กินแต่ลม พุงป่องมากเลยค่ะ

เคลียร์ทุกข้อสงสัย เจาะลึกทุกประเด็นของคุณแม่ผ่าคลอด ค้นหาคำตอบกันได้ที่ “คลับแม่ผ่าคลอด” คลิก!! http://bit.ly/32T4NsU

เราผ่าคลอด น้ำนมไหลตั้งแต่ยังไม่ผ่า พอผ่าน้อง น้ำนมยิ่งไหลเพิ่มเยอะมาก กว่าเดิมภายในวันนั้นเลยค่ะ