26 ตอบกลับ

ควรกินอย่างยิ่งนะคะคุณแม่ เพราะเป็น "แคลเซียม" จะบำรุงกระดูกคุณแม่ค่ะ ลูกน้อยของเราจะดึงแคลเซียมของคุณแม่ไปสร้างกระดูกของเขาเอง แม่จึงควรได้แคลเซียมเสริม ถ้าคุณแม่ไม่ทานยาที่คุณหมอให้ คุณแม่ต้องเสริมด้วยนม ปลาตัวเล็กๆ มากๆๆๆๆ แทนนะคะ ไม่อย่างนั้นคุณแม่จะกระดูกผุ ฟันผุได้ค่ะ ที่สำคัญเมื่ออายุครรภ์มากขึ้น ถ้าคุณแม่ขาดแคลเซียมตะคริวถามหาเวลานอนแน่ๆค่ะ ทรมานมากนะคะ แนะนำทานตามที่คุณหมอนะคะ เพื่อสุขภาพที่แข็งแรงของลูกและคุณแม่ค่ะ

ขอบคุณค้ะ

ตอนท้องเราไม่ได้ทานยาที่หมอให้เลยเพราะแพ้ท้องหนักถึง3เดือนกินน้ำเปล่าก้อไม่ได้...พอเลิกแพ้ก้อไม่ได้ทานยาจนคลอดแต่กินอาหารที่มีประโยชน์กินผักเยอะๆ...ช่วง33Wหมอบอกน้องหนัก1300กรัมเราคิดลูกเราตัวเล็กแน่...น้องคลอด37+6แข็งแรงดีค่ะนน.3,000กรัมร่างกายคนเราไม่เหมือนกันนะค่ะ

ขอบคุณค้ะ

ต้องทานนะคะคุณแม่ ช่วยเสริมสร้างกระดูกลูก ถ้าแคลเซียมที่เราทานไปไม่เพียงพอลูกจะดึงแคลเซียมจากเรา ทำให้เราฟันผุ ปวดข้อ เป็นตะคริว ฯ ได้นะคะ แต่ถ้าทานแล้วลูกสึกพะอืดพะอม อาหารไม่ย่อย ให้แจ้งคุณหมอนะคะ คุณหมออาจจะปรับให้ทานช่วงเวลาอื่น

ขอบคุณค้ะ

VIP Member

ท้องได้กี่เดือนแล้วค่ะ ถ้าได้4-5 เดือนบอกเลยแม่จะรู้สึกปวดกระดูกมากค่ะ ยาที่หมอให้มาบำรุงทั้งแม่และลูกค่ะ ช่วง4-5 เดือนลูกจะดูดแคลเซียมมากๆค่ะ

ใช่ค้ะ4เดือนแลว ปวดหลังมาก นั่งแปๆ ก็เป็นตะคริว

แม่ท้องต้องการแคลเซียมเยอะมากๆค่ะ บ้านนี้ถ้าลืมกินจะปวดขามากเลยค่ะ ต้องกินทุกวันเลย ช่วยได้เยอะเลยค่ะ

กินเลยค่ะแม่ เราลองไม่กินแล้วปวดฟันมากๆเลยค่ะ พอกลับมากินก็ไม่ค่อยปวดเท่าไหร่ มันช่วยได้จริงๆน่ะค่ะ

ขอบคุณค้ะ

เราได้มากินไปไม่กี่เม็ด เรากินไม่ไหวกินแล้วอ้วกเลยไม่ได้กินอีกเลย ตอนนี้ก้มนิดก้มหน่อยปวดหลังมากๆ

อ่อค้ะ

ต้องกินนะคะ ลูกดึงแคลเซียมจากเราไปเยอะ เราลองสังเกตดูถ้าวันไหนไม่กินติดต่อกัน เป็นตะคริวง่ายมาก

ทำไมถึงไม่กินละคะ ยาแต่ละตัวที่หมอให้มาคือยาบำรุงครรภ์ทั้งนั้น มันส่งผลดีต่อทั้งแม่และลูกค่ะ

ขอบคุณค้ะ

กินเถอะค่ะ..เม็ดใหญ่กลืนยากนิดนึงแต่ดีต่อลูกในท้องนะค่ะ เรากินทุกคืนก่อนนอนเลยค่ะ..

ขอบคุณค้ะ