16 ตอบกลับ

บ้านนี้คลอดได้ 29 วันแล้วจ๊า อาหารทานแบบไม่รสจัด เช่น แกงจืดผักกาดขาวใส่หมูสับ ฟักทองผัดไข่ ผัดบวบ ลาบหมูปรุงแบบไม่เผ็ดไม่เปรี้ยว ไข่ตุ๋นใส่ใบกระเพราโหระพา แกงเลียงกุ้ง (ใช้พริกไทยดำโขลกใส่กระเทียมหอมแดงและกระชาย งดปลาร้า กระปิ ของหมักดองอยู่จ๊า ผลไม้ทาน มะละกอสุก มังคุด เงาะ กล้วย ทุเรียน มะม่วง องุ่น (ทานนิดหน่อยกินเยอะลูกกินนมแม่อาจท้อง อืดได้จ๊า) กับข้าวส่วนมากทำกินเองจ๊าคุณแม่ลองสังเกตุถ้าแม่กินแล้วลูกกินนมแล้วลูกสบายท้องไม่ร้องงอแงบิดตัวไปมาก็กินได้ปกติจ๊า

ทานปกติ เน้นของมีประโยชน์ ไม่ทานรสจัด มักดอง ทุกอย่างที่ทานคอยสังเกตอาการลูกด้วย ดีที่สุดคือพวกไก่ผัดขิง ปลาทอด นึ่ง บ้านนี้ ผัดขิง แกงเลียง ต้มยำหัวปลี เป็นเดือนพร้อมอยุ่ไฟ

บ้านนี้ทานทุกอย่างค่ะ​ ถ้าทานอันไหนเราแพ้​ แบบมีผื่นขึ้น​ คลื่นไส้​ อาเจียนก็ไม่กินอีก​ แต่บ้านนี้ไม่แพ้อะไรเลย​

ทานได้นะคะ ยิ่งปลายิ่งมีประโยชน์ งดทอด มัน เนย นม เพราะนมจะตัน งดแอลกอฮอล์ ส่งผลถึงลูก งดไข่ นมถ้าลูกแพ้ง่าย

ทานทุกอย่างแต่ไม่เผ็ดมาก งดแต่แอลกอฮอร์กับของหมักดองคะ บางทีก็เผลอซดน้ำปลาร้าไปน้องก็ปกติดีคะ

บ้านนี้ก็ทานทุกอย่างคะ แต่เริ่มทานที่ละน้อยๆ แล้วคอยสังเกตลูกเอาจ้า

VIP Member

ทานได้จ้า ค่อยๆลองทานทีละเมนูดู แล้วดูลูกค่ะว่าแพ้ไหม

บ้านนื้ทานได้หมดตามทีหมอบอกค่ะยกเว้นแต่ของดอง

ใช่คะ บ้านนี้ก็เหมือนกัน

Super Mum

ทานได้ทุกอย่าง ยกเว้นของหมักดอง แอลกอฮอล์​ค่ะ

บ้านนี้ทานทุกอย่าง ยกเว้นอาหารรสจัดจ้านค่ะ