18 ตอบกลับ

เราก็เป็นค่ะแต่ใช้วิธีกินมะม่วงเปรี้ยวเสร็จดื่มน้ำเย็นจัดค่ะพี่สาวเราเคยบอกถ้ากินของเปรี้ยวแล้วกินน้ำเย็นจัดต่อจะทำให้เกิดร่างกายปรับสภาพไม่ทันแล้วจะทำให้ขับถ่ายง่ายไม่ถึงขั้นท้องเสียค่ะเราท้องสองเดือนท้องผูกใช้วิธีนี้ได้ผลค่ะ

แนะนำให้ทานผักเยอะๆค่ะเพราะผักมีเส้นใยอาหารที่ย่อยง่ายค่ะ หรือไม่ก็ทานมะละกอค่ะ ย่อยง่ายเหมือนกันค่ะ แม่บ้านนี้ ทานจะเน้นผักเป้นส่วนใหญ่ ไม่ค่อยเน้นพวกเนื้อค่ะเพราะจะทำให้ท้องผุบ่อยค่ะ

แนะนำให้แม่ดื่มน้ำเยอะๆนะคะ จิบๆวันละ 2 ลิตรขึ้นยิ่งดีเลยค่ะ น้ำและผลไม้ช่วยได้เยอะมากๆเลย จากใจคนไม่ทานผักอย่างเรา เน้นน้ำและผลไม้ค่ะ

TapFluencer

ถ้ากินไฟเบอร์เยอะเกิน ก็ทำให้ผูกได้ค่า กินไฟเบอร์ น้ำต้องถึงค่า แนะนำให้เคลื่อนไหว กินน้ำเยอะๆค่า

มะขามช่วยได้ค่ะ เราลองเเล้วค่ะ มีปัญหาเหมือนกัน เรากินมะขาม กับแอปเปิ้ล เข้าห้องน้ำปกติทุกวันจ้า

บ้านนี้ นมเปรี้ยวยาคูลท์ กล้วย ฝรั่ง แนะนำท่านข้าวสวย หลีกเลี่ยงข้าวเหนียวค่ะ

กล้วย ฝรั่ง มะละกอค่ะ ช่วงไหนบ้านนี้ท้องผูก จะชอบกินพวกนี้ช่วยกระตุ้นลำไส้

เรากินแก้วมังกรวันเว้นวันเลยค่ะ+กินน้ำเยอะๆ ไม่เคยท้องผูกเลยตอนท้อง

แนะนำคุณแม่ดื่มน้ำเยอะๆ บ้านนี้ทานฝรั่งด้วยค่ะ ขับถ่ายดีมาก

บ้านนี้กินข้าวกล้องที่มีไฟเบอร์ 3 มื้อเลยค่ะ ช่วยได้ค่ะ