ห้ามนอนเยอะ​ รกจะติดหลัง​ จะคลอดลูกยาก

ส่วนตัวว่าไม่เกี่ยว​นคะ ต้อง​เปลี่ยน​กิริยาบ่อยๆ​เดินสักนิดพอเหมาะพอดี​ เป็น​การออกกำลังกาย​ แม่บ้านนี้โดนบ่นตลอด​ ว่า​ นอนเยอะ​ ระวังคลอดยาก รกจะติดหลัง​ คือทั้งที่เราก็นั่ง​บ้างเดินบ้าง​ คือเค้าเห็น​เราแค่ตอนนอนไม่มาเห็นเราตอนเดินตอนนั่งบ้าง​ เพราะนอนอย่างเดียวก็ปวดหลัง​ นั่งนานก็ลูกดันขึ้นหายใจลำบากแถมปวดหลัง​ เดินบ่อยก็หน่วงๆท้อง​น้อย​ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมต้องมายุ้งอะไรกับเรานักหนา​จนเรารำคาญ​ หงุดหงิด​ ไม่ไหวเลยค่ะเราก็อยู่บ้านเราทำไมต้องมายุ้งทุกเรื่องเลย​คือเราก็ต้องการพักผ่อนต้องการความเป็​นส่วนตัว​ ไม่อยากคิดถึงตอนลูกคลอดออกมาเลยว่าจะขนาดไหน​ เหนื่อยใจมากๆเลยแบบนี้

13 ตอบกลับ

เปนเหมือนกันคะ แม่แฟนนี่ตัวดี ว่าเรานอนเยอะมั่ง ไม่ทำอะไรเลยวันๆเอาแต่นอน ทั้งๆที่เราก้ลุกไปเข้าห้องน้ำ ลุกไปหาไรกินมั่ง ว่าเราชอบตื่นสายบ้าง กินข้าวไม่ตรงเวลาบ้าง ทั้งๆที่เราตื่นพร้อมแฟนตลอดคือ ตี3 ตื่นเช้ามากไปก้ง่วงนอนเลยนอนต่อ บ้านนี้ไม่สนใจเลย อยากพูดไรก้พูดไป หงุดหงิด รำคาน

นี่พ่อแม่ตัวเองกับพอแม่แฟนให้เรานอนพักผ่อนค่ะ​ ส่วนมากคนที่ว่าจะเป็น​คน​แถวบ้าน

รกติดหลัง​ไม่มีหรอกค่ะ​ นั่งนอนเดินหรือ​กิจกรรม​ต่างๆเอาแค่พอดีๆ​ แค่เวลานอนพยามไม่นอนหงาย​นานๆค่ะมันอันตราย​ต่อแม่และลูก​ค่ะ​ บางความเชื่อฟังได้แต่ต้องหาข้อมูล​เพิ่มเติม​ด้วยบางอย่าง​มันก้อย้อนแย้ง​เกินไป​

ใช่ค่ะ​ เราก็ไม่ใช่ว่าจะไม่ฟังเค้าเลยอะไรที่จริงเราก็เชื่อ​ เราก้อยากเลี้ยงลูกของเราแบบอิสระ​ ไม่อยากให้ใครมาวุ่นวาย

ถ้ามีรกติดหลัง ทางนี้คงติดเลยละค่ะ มีภาวะแท้งคุมคามตั้งแต่6วีค พอ34วีคก้เสี่ยงคลอดก่อน หมอแนะนำให้นิ่งๆอย่างเดียวเลย ท้องนี้เลยสบายนอนตลอด. แต่ใจแม่อึดอัดมากปกติเป็นคนไม่ค่อยอยู่นิ่งเท่าไรค่ะ

นั่นสิค่ะ​ คุณ​หมอเค้าก็บอกอยู่ว่ามันไม่มีทางติดได้

ใจเย็นๆค่ะแม่ เค้าก็ได้แต่พูดฟังผ่านไปเลยค่ะ เราก็เจอแบบนี้เหมือนกันค่ะ แต่เราท้อง2แล้วเค้าเลยไม่ค่อยยุ่งมากขนาดนี้ค่ะ แต่เราก็กลัวตอนคลอดนี่แหละค่ะ จะมาเจ้ากี้เจ้ากานเราเกินไปอีก

เราเปลี่ยนอิริยาบถตลอด นอน นั่ง เดิน วนกันอยุ่แบบนี้ นอนนานปวดหลัง นั่งนานลูกดันท้องหายใจไม่ทั่ว เดินก็หน่วงท้องน้อยเหมือนกัน ก็ไม่สนใจใครหรอกค่ะ เอาที่เราสบายใจ

ใช่ค่ะ​ สนไปก็เท่านั้น​ เค้าไม่เป็นเราเค้าไม่รู้หรอก

เหมือนกันเลย เราเดินเข้าห้องน้ำนับครั้งไม่ถ้วนไม่ทัก พอมานอนปุ๊บทักปั๊บ บางทีนอนตะแคงแล้วจุกพลิกตัวนอนหงายแปปเดียวก็ทัก อะไรนักหนามนุษย์ขี้เหม็น

จริงค่ะทั้งที่หมอก็บอกอยู่ว่านอนท่าไหนก็ได้ที่แม่รู้สึกสบายตัวเพราะคนเรามันไม่เหมือนกัน

คนท้องต้องพักผ่อนเยอะๆคะ บ้านนี้ท้องเเรกนอนทั้งวันเพราะเหนื่อยลูกก้คลอดง่าย รกเเค่หมอกดท้องก้หลุดออกมาเเร้วคะ คนแก่ก้งี้เเหละคะห้ามไปหมด

ใช่ค่ะ​ ทั้งที่​คุณ​หมอก็บอกอยู่ว่าไม่สามารถติดได้

VIP Member

บ้านนี้มีแต่เวลากินข้าวบอกอย่ากินเยอะอ้วน..เอิ่ม..พึ่งกินมื้อแรกมั้ย..ละก่เปนสลัดสรุปจะให้กินมั้ยข้าวรึให้อดรำคาญมาก

นั่นสิค่ะ

ตอนแม่คลอดเห้นรกติดหลัง อาการ​มันแย่จริงๆนะค่ะ เป้นเพราะแม่ชอบนอนหงาย

มีเคสแบบนี้ด้วยหรอค่ะ​ ทั้งที่คุณหมอบอกว่ามันไม่สามารถติดหลังได้​ แถมคุณ​หมอยังบอกนอนหงายได้​ นอนท่าที่​คุณ​แมีสะดวกเพียงต้องหมั่นเปลี่ยน​ท่านอนจะได้ไม่ปวดตรงที่โดนกดทับ​ ไม่ใช่หรอค่ะ

ทางสายกลางดีที่สุดจ้า เดินพอดีๆ นอนพอดีๆ

ประเด็​นเค้าเห็นตอนนอนพอดีค่ะ​ ทั้งที่เราก้สลับสับเปลี่ยน