หัดคว่ำตอนกี่เดือน

สอบถามแม่ๆแต่ล่ะบ้านหน่อยค่ะให้น้องหัดคว่ำกันตอนกี่เดือนค่ะบ้านนี้พึ่ง 1 เดือน 18 วันค่ะ

หัดคว่ำตอนกี่เดือน
14 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ
VIP Member

แล้วแต่ดุลยพินิจของแต่ละบ้านและความพร้อมของน้องค่ะ บางคนก็ฝึกนอนคว่ำตั้งแต่สะดือหลุด บางคนก็รอคอแข็งค่อยจับคว่ำ ส่วนทางนี้เดินสายกลางค่ะ นอนหงายบ้าง ตะแคงบาง จับคว่ำไม่ชอบเลยค่ะเค้าไม่นอนพอนานไปเค้าดูท่าอยากคว่ำค่อยคว่ำค่อยประครองกันไป พลิกคว่ำ-หงายได้คล่องตอน 4 เดือน 5 เดือนเริ่มอยากนั่ง นั่งแข็งมั่นคงได้ตอนเกือบ 6 เดือน คลานได้คล่องตอน 7 เดือน ตอนนี้ 8 เดือนเกาะยืนแล้วค่ะ ไม่ได้ฝึกจริงจังแค่คอยประครอง คอยเฝ้า คอยช่วยเค้าเมื่อเค้าพร้อมที่จะทำเท่านั้นเองค่ะ จริงๆมันแล้วแต่การเลี้ยงของแต่ละบ้านด้วยนะคะ แค่พัฒนาการไม่ช้าผิดปกติก็โอเคแล้วค่ะ

อ่านเพิ่มเติม

บ้านนี้หัดคว่ำตอนยังไม่ถึงเดือนเรยจ้าตอนนี้4เดือน 19วัน คว่ำตอน3 เดือนแม่วางลงเป็นไม่ได้เรยคว่ำเก่งมาก

Post reply image
VIP Member

สามเดือนไปแล้วค่ะ ขึ้นอยู่กับพัฒนาการของเด็กแต่ละคนด้วยค่ะ บางคนไวช้าต่างกัน

ไม่ได้หัดเลยค่ะ ให้น้องคว่ำเอง แต่น้องก็พยายามจะคว่ำตอนเกือบๆจะ3เดือนค่ะ

แล้วแต่คนค่ะแม่ บางคนก็2เดือนบางคนก็3เดือนบางคนก็4เดือนค่ะแม่

VIP Member

บ้านนี้หัดคว่ำยังไม่ถึงเดือนตอนนี้1เดือน10วันค่ะ

Post reply image

คอแข็งหรือยังถ้ายังอย่าฝึกคะ อันตราย

Super Mum

บ้านนี้น้องคว่ำเองค่ะ ไม่ได้หัด

VIP Member

บ้านนี้หัดให้ตั่งแต่เดือนนึงคะ

บ้านนี้หัดตอน2เดือนค่ะ