3 ตอบกลับ

เราโทรสอบถามประกันสังคมโดยตรง ได้เรื่องว่าถ้าประกันทางผู้หญิงจะได้ค่าคลอดและค่าชดเชยการหยุดงาน 45 วันจากประกันสังคม ส่วนที่ทำงานได้ 45 วันตามค่าแรง(ขึ้นอยู่กับที่ทำงานมีข้อตกลงและมีเงื่อนไขยังไงค่ะใช่ว่าจะได้ทุกที่ทำงาน) *ส่วนประกันสังคมของผู้ชายจะได้แค่ค่าคลอดอย่างเดียว (ประกันสังคมของผู้หญิงต้องส่งแล้ว 5 เดือนก่อนคลอดถึงจะเบิกได้) #ประกันสังคมค่าคลอด+ค่าแรง45 #ค่าแรงจากที่ทำงาน45วัน #ค่าหยุดงานได้ทั้งที่ทำงานและประกันสังคมรวมเป็น 90 วัน #บางที่อาจไม่ได้กับที่ทำงานอยู่ที่ข้อตกลงและเงื่อนไขที่ทำงาน

ประกันสังคมเหมาจ่ายให้ค่าคลอด 15,000บาทค่ะ เเละได้ค่าชดเชย อีก3เดือน (ค่าชดเชย นายจ้างเเละประกันสังคมช่วยกันจ่ายคนละครึ่งค่ะ )

TapFluencer

ค่าคลอดได้จากประกันสังคมค่ะ ส่วนของนายจ้าง เป็นค่าชดเชยหยุดงาน

ประกันสังคมจ่าย ค่าฝากครรภ์ 1500 ค่าคลอด 15,000 ค่าชดเชยหยุดงาน 45วัน (100%) สูงสุดที่ฐานเงินเดือน 15,000ค่ะ ถ้าคุณแม่ เงินเดือน15,000 จะได้รับเงินทั้งหมด 39000บาทค่ะ ส่วนของนายจ้าง ตาม กม.ก็ต้องจ่าย 45วันเหมือนกันค่ะ