23 ตอบกลับ

ข้อมูลจากคุณหมอที่ศิริราช อาการตอด เริ่มประมาณ 15-16 สัปดาห์ขึ้นไปค่ะ ถ้ารู้สึกไวกว่านั้น ไม่แปลก แต่ยังไม่ใช่ลูกตอดค่ะ มาจากมดลูกกำลังขยายตัว ((*จริงๆน้องดิ้นแล้ว แต่ยังเล็กมาก แม่ยังไม่สามารถรู้สึกได้จ้า*)) บ้านนี้เริ่มตอน 16 วีคจ้า ความรู้สึกแบบ.. บลึ้บๆ บลึ้บๆ 5555555 ตอนนี้ 20 วีคแล้ว ยิ่งรู้สึกชัดเจนเข้าไปใหญ่ค่ะ บางทีก็สังเกตการดิ้นจากหน้าท้องแม่ได้เลยจ้า ผิวหน้าท้องจะกระตุกเบาๆ *คนส่วนมากรู้สึกกันหลัง 18 วีคจ้า **แต่ถ้าแม่หน้าท้องบาง จะรู้สึกได้ไวค่ะ ***ในทางกลับกัน ถ้าแม่หน้าท้องหนา ก็จะรู้สึกได้ช้าหน่อยจ้า อาจจะหลัง 20 วีคขึ้นไปจ๊ะ

VIP Member

ของเรา16 W ค่ะเริ่มรู้สึกมีอะไรตอดตุ้บๆอยู่ในท้องน้อย ตอนนี้19+6 รู้สึกชัดมากไม่ใช่แค่ตุ้บๆละ เหมือนเขากลิ้งไปกลิ้งมาในท้องก็มี 😅

20 สัปดาห์พอดีค่ะ จนตอนนี้ 23 สัปดาห์แล้วแต่ดิ้นยังไม่แรงมากเท่าไหร่ค่ะ แต่ดิ้นทุกวัน 🥰

บ้านนี้เริ่มตอดตอน4 เดือนค่ะ แต่พอดิ้นจริงปุ๊บ เจ็บสุดๆ เพราะน้องชอบเตะต่อยในท้อง 55

ตอดตอน15wแต่ถ้าน้องเริ่มดิ้นค่อยๆก็17w ปัจจุบัน22wทั้งดิ้นทั้งตอดเก่งมากๆเลยค่ะ

เริ่มรู้สึกตอน15วีคค่ะตอนนี้19วีครู้สึกชัดเจนเเล้วค่ะ

บ้านนี้ดิ้นชัดๆเลยก็6เดือนค่ะ ดิ้นบ่อยแต่ดิ้นไม่แรง

บ้านนี้ลูกตอดตอน18-19วีค ดิ้นชัดเจนตอน21วีคค่ะ

บ้านนี้เริ่มตอด18wรู้สึกว่าดิ้นชัดๆก็21wค่ะ

เริ่มตอดตอน16wจ้า รู้สึกเหมือนปลาตอดค่ะ