31 ตอบกลับ

เรางดพวกส้มตำ ของดิบ ของดองค่ะ นอกนั้นอาหารทั่วไปเราก็กินได้หมดนะที่บ้านไม่ห้าม (แต่เค้าจะชอบทำเมนูผัดขิงผัดฟักทองทั้งหลายมาให้ค่ะ บอกว่าเพิ่มน้ำนม)

ของเราหลังจากไปเปิดแผลผ่าตัดก็กินทุกอย่างเลยค่ะ แต่ก็จะเลือกกินหน่อย ถามแม่ตลอดว่าอะไรกินได้กินไม่ได้ โชคดีที่แม่เราเข้าใจไม่ค่อยหัวโบราณเท่าไหร่

TapFluencer

ข้าวกับเกลือมันไม่ได้สารอาหารถ้ายิ่งให้นมลูกด้วยยิ่งไม่ดีค่ะ อาหารบำรุงที่มีประโยชน์ครบ5หมู่ค่ะจะได้ซ่อมแซมร่างกายแม่ฟื้นตัวเร็วด้วยค่ะ

อดทนอีกสักนิดค่ะแม่ บ้านนี้ผิดสำแดงเพราะทานมะม่วงเกือบไปหาหมอไม่ทันค่ะแน่นอกหายใจไม่ออกอาเจียนปวดหัวปวดตาข้างเดียวเป็นวันเลยค่ะ

เป็นคำโบราณค่ะทางบ้านนี้แม่ให้กินข้าวกะเกลือหัวหอมกระเทียมเชื่อคำโบราณไว้บ้างก็ได้นะค่ะเพราะแม่ท้องแรกอาจจะผิดสำแดงได้ง่าย..

Super Mum

บ้านนี้ช่วงหลังคลอด 40 วันแรก กินแต่เมนูขิงค่ะ อย่างไก่ผัดขิง หมูผัดขิง ไข่ผัดขิงค่ะ งดของหมักดอง ของดิบ และอาหารทะเลค่ะ

ส่วนตัวทานทุกอย่างค่ะ แต่ที่งดก้อจะเป็นพวกของหมักดอง สุกดิบๆ ถ้าให้นมลูกก้อจะคุมมากเป็นพิเศษ​ค่ะ

ถามคุณหมอแล้วค่ะ ทานได้ทุกอย่างเลย ยกเว้นแอลกอฮอล ส่วนของหมักดองพยายามไม่กินดีที่สุดค่ะ

งดของทอด กินเนื้อหมูได้ กินเนื้อวัวได้ กินปลาที่มีเกล็ดได้ค่ะ ทางนี้พึ่งคลอดได้ 20 วันค่ะ

TapFluencer

กินได้ทุกอย่างค่ะ ยกเว้นของเผ็ดของเค็มของที่มีรสจัดของมันแอลกอฮอล์งดค่ะของสุกๆดิบๆ