อาการเครียด

สวัสดีค่ะแม่ๆทุกคน คือดิฉันมีเรื่องอยากขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ท้องนี้เป็นท้องแรก ช่วงสามเดือนแรกดิฉันแพ้ท้องหนักมาก จนบางครั้งร้องไห้เพราะก่อนท้องเราสนุกกับการกิน น้องมาแบบไม่ทันตั้งตัว ร่างกายเราเองก็ปรับแบบหะทันหัน ตอนนั้นยอมรับว่าเครียดมากค่ะ พอบอกแม่ท่านก็เสียใจค่ะ เพราะตอนนั้นเรายังเรียนอยู่ เราก็รู้สึกผิดมาก เพิ่งรู้ว่าคนเป็นแม่ต้องเสียสละมากแค่ไหนเพื่อลูก ยิ่งท่านให้อภัยเรายิ่งรู้สึกผิดค่ะ จากนั้นจึงย้ายมาอยู่บ้านแฟน คือครอบครัวแฟน พ่อแม่ พี่สาวเขาก็ไม่ได้ว่าอะไรเรานะคะ ก็โอเคอยู่ แต่มีพี่สะใภ้ที่เป็นแฟนของพี่คนกลางเขาชอบมาพูดกระแทกแดกดันใส่แฟนเรา ว่าเราไม่ทำอะไรเลย แต่ไม่มาพูดกับเราตรงๆนะคะ แล้วแฟนเราก็เชื่อเขา อยากให้เราหางานทำ แต่เขาไม่เข้าใจเราว่าเราทำไม่ได้ ร่างกายมันไม่ได้แข็งแรงเหมือนเดิม บอกไปแฟนเราก็เอาเราไปเปรียบเทียบกับคนท้องคนอื่น บอกว่าคนอื่นยังทำได้เลย หาว่าเราเองที่ไม่ไขว่คว้าหางานทำ เราพูดอะไรมากไม่ได้ เพราะยังไงเขาก็ไม่เข้าใจเราอยู่ดี ตอนท้อง 1-3 เดือนแรกเราทำงานเซเว่น แต่อย่างที่บอกค่ะ เราแพ้หนักขนาดลุกยังเวียนหัว เราเลยต้องออก ตอนนี้น้องเพิ่งห้าเดือนแต่เราเหนื่อยง่าย เริ่มปวดหลัง ปวดก้นค่ะ ทุกวันนี้เราต้องขอเงินแฟนใช้วันละ 200ค่ะ แต่แฟนจะบ่นทุกครั้งที่เราใช้หมด เราอึดอัดค่ะ แอบร้องไห้หลายครั้ง อยากหาเงินใช้เอง ตอนนี้กำลังหางานทำอยู่ค่ะกะว่าจะขายของ ดีกว่าอยู่แบบนี้ค่ะ สบายกาย ทุกข์ใจ

1 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

สู้ๆนะคะคุณแม่