คลอดน้องก่อนกำหนดโรคเพียบเลย

สวัสดีคะหนูชื่อเด็กหญิง กมลชนก วงค์นาค น้องคลอดก่อนกำหนด36w+2วัน น้องเกิดวันจันทร์ที่ 27 เมษายน 2563 เวลาตี 05.06 นาทีน้องออกมาหายใจแรงน้องไม่มีรูตูดแยกจากกันตั้งแต่วินาทีแรก น้องต้องไปผ่าตัดทำรูทวารเทียมที่หน้าท้องคุณพ่อนั่งรถ รพ. ไปกับน้อง แม่ก้น้องพักฟื้นยุ 6โมงเย็นของวันนั้น รพ. โทมาวางยาสลบน้องแล้วจะผ่าตัดน้องที่หน้าท้อง การผ่าตัดผ่านไปได้ด้วยดีคุณแม่ได้ออกจาก รพ. เพื่อไปดูน้องที่ห้องเด็กผู้ป่วยแรกเกิด ไปเห้นลูกครั้งแรกอุปกรณ์การแพทย์เต็มตัวลูกเลยหมอให้ดูน้องแปบเดียวนี้ร้องไห้กอดแฟนหนักมาก มาเยี่ยมวันที่2คุณแม่ปั๊มนมไปให้น้องที่ รพ. น้องยังหอบหายใจเร็วต้องกินนมทางสายได้แต่จับแก้มจับขาเขานิดหน่อยอุ้มไม่ได้ แต่รอบนี้ทำแม่น้องไห้อีกแล้วหมอบอกน้องเป็นดาวซินโดรมกับไทรอยด์ หมอหาสาเหตุที่น้องเป็นแบบนี้ไม่ได้กว่าจะได้ออกจาก รพ. กว่าจะดูแลรักษาทวารเทียมเปนเล่นเอาแม่หมดเงินหลายบาทเหมือนกันค่าใช้จ่ายเยอะมากๆ ตั้งแต่รับน้องกลับมาเลี้ยงที่บ้านความเอ็นดูของเขาทำให้หลงกันทั้งบ้านไม่เคยคิดว่าน้องป่วยเลยน้องต้องทำน้ำหนักเพราะตอนยุ รพ. น้ำหนักลดเยอะมาก ตอนนี้หรอจ้ำม้ำมากจะ4โลแล้วค่า

195 ตอบกลับ

เป็นกำลังใจให้คุณแม่นะคะ น้องน่ารักมาก

Super Mum

น้องเข้มแข็งมากค่ะ และน่ารักในแบบของน้อง 🥰🥰

สู้ๆค่ะ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ ขอให้น้องหายไวๆ

คุณแม่ได้ตรวจคัดกรองดาวด้วยมั้ยคะตอนท้อง

หมอไม่ได้ตรวจให้เลยคะ ซาวน้องแข็งแรงปกติทุกอย่าง แต่คลอดออกมาตามที่แม่โพสเลยคะ

สู้ๆนะคะบ้านนี้ก่อนคลอดก่อนกำหนดคะ35 สัปดาห์

น้องแข็งแรงใช่ไหมคะ

คลอดวันเดียวกันเลยคะแต่คนละเวลา สู้ๆนะคะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ​ ขอให้น้องแข็งแรงๆค่ะ

ขอเปนกำลังใจให้ทั้งคุณแม่ และน้องนะค่ะ

ขออนุญาตถามค่ะ คุณแม่ คุณพ่ออายุเท่าไหร่คะ

ขอบคุณคำตอบมากค่ะ สู้ๆนะคะคุณแม่

เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้น้องแข็งแรงนะคะ