67 ตอบกลับ

VIP Member

ตาชั่งน่าจะไม่ตรงนะคะ เป็นไปไม่ได้ค่ะ ลูกเราตอนเดือนกว่า อ้วนมากๆ อ้วนกว่านี้อีก หมอบอกว่าเกินเกณฑ์ ก็ยังไม่ถึงหกโล ควรเอาไปชั่งกับเครื่องชั่งทารกที่อนามัยหรือโรงพยาบาลนะคะ

ถ้าแม่ดูไม่ผิดคิดว่าเยอะไปค่ะจะลำบากน้องนะค่ะถ้าอ้วนมากน้ำหนักเกินเกนตอนโตขึ้นมาอีกหน่อยหมอจะให้น้องทานน้อยลงหลานเป็นค่ะลงอยากด้วยเพราะเด็กเคยกิน😊

นี้ค่ะเด็ก9โล อายุ8เดือน ของแม่นี้น่าจะเครื่องชั่งมีปัญหา หรือถ้าน้องน้ำหนักตามที่แม่ชั่งจริงแนะนำปรึกษาหมอ เพราะเกินไปมาก

บ้านนี้ตอนน้อง 1 เดือน 11 วันชั่งได้ 4600 เอ งค่ะแม่ แรกคลอดน้อง 3502 ค่ะ 😊 8.9 เยอะไปมั้ยคะ หรือ ตาชั่งเสีย ลองชั่งดูใหม่รึยังคะ

เยอะค่ะ ถ้านับจากน้ำหนักแรกเกิดน้อง แค่2.9 โล คือเดือนกว่าขึ้น 6 โลนี่เยอะมากค่ะ ไม่ส่งผลดีด้วยถ้าขึ้นเยอะเกินไป

เด็กบางคน 5-6เดือนยังไม่เท่านี้เลยแม่ดูผิดรึป่าวค่ะถ้า8.9 โลน้องน่าจะตัวโตกว่านี้ไหมคะแม่

ดูกิโลผิดรึเปล่าคะ จากขนาดตัวเด็กไม่น่าถึงอยู่แล้ว และอายุเด็กก็ไม่น่าจะถึงด้วย

VIP Member

ดูผิดมั้ยคะแม่ แรกคลอดกี่โลค่ะ บ้านนี้แรกคลอด 3.5โล กินเยอะมาก 2เดือนเพิ่ง6.8โลเอง

VIP Member

เยอะมากค่ะิดูจากขนาดตัวน้องไม่น่าจะถึง8โลนะคะ น่าจะดูผิดรึตาชั่งไม่ตรง

เยอะไปใช่ว่าจะดี โรคตามมาเยอะเลยนะคุณแม่ คุมให้อยุ่ในมาตรฐานดีกว่าค่ะ