13 ตอบกลับ

ลูกชายคนแรกก็เป็นค่ะ..คนโบราณเค้าให้แบกหัวปลีค่ะ..คอเอียงซ้ายให้แบกหัวปลีข้างขวาค่ะให้แบกวันพระขึ้น..15คำ่..เท่านั้นน่ะค่ะ..ทำซำ้ๆหลายๆรอบเดี๋ยวน้องก็หายค่ะ..เป็นความเชื่อส่วนบุคคลน่ะค่ะ..เราลองทำดูก็ไม่เสียหายค่ะ..ตอนนี้ลูกชาย10ขวบแล้วค่ะคอไม่เอียงซักนิดเลยค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นตอน3เดือนค่ะ ยายเลยจับนอนคว่ำให้หันหน้าไปด้านที่เอียงเวลาน้องนอนค่ะ แรงๆอาจงอแงไม่ยอมแต่แม่ต้องใจแข็งหน่อยนะคะ ถ้าไม่ดัดก็จะเอียงตลอดจนโต หลานเคยเป็นค่ะ แต่ลูกเรายายดัดให้ตอนนี้3เดือนครึ่ง หายเอียงแล้วแถวคอแข็งแล้วด้วยค่ะ

ลูกเราก็คอเอียงค่ะ เข้า4เดือนหายเอียงเอง ก็เป็นห่วงเหมือนค่ะ แต่ไม่ได้หายไปเลยนะคะ บางทีก็เป็นค่ะ แต่ตอนนี้น้อง5เดือนกว่านอนคว่ำหันคอไปด้านที่เอียงอาการเอียงก็ไม่มีแล้วค่ะ

กังวลบ้านนี้4เดือนกว่าแล้วค่ะยังไม่หายเอียง อีกอย่างน้องตัวใหญ่ด้วย น้องหนัก 8 โล

หลานที่บ้านก้อเปนคะ ตอน1-4เดือนแม่เค้าให้นอนกินนมท่าเดียว ลูกคอเอียง มีคนบอกโตมาเดี๋ยวหายเอง แม่ก้อปล่อยตอนนี้น้องได้ 2ขวบ คอยังเอียงอยู่เลยคะ หัวเบี้ยวด้วย

บ้านนี้สลับข้างตลอด น้องเป็นเองค่ะ

ทำแบบที่คุณแม่ทำดีแล้วค่ะ อาจเพิ่มด้วยการคุยหรือเรียกน้อง ให้เรียกหรือคุยกับทางที่น้องไม่หันนะค่ะ น้องจะได้หันตามเสียงคุณแม่มาค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ตอนลูกชายเราอายุประมาณนี้ก็เป็นค่ะ เพราะตอนอุ้มลูกเราอาจจะอุ้มน้องผิดท่าจนเกิดความเคยชิน พอน้องคอตั้งได้ก็จะหายไปเองค่ะ

กี่เดือนน้องถึงจะคอตั้งค่ะ

ถ้าหัวน้องยังตั้งตรงได้ให้ใช้หมอนรองข้างที่เอียงนะคะ ถ้าปล่อยไว้จนคอน้องแข็ง น้องจะคอเอียงอย่างนี้จนโตเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ลูกสาวก็นอนคอเอียงค่ะตั้งแต่คลอดเลย​ แต่ตอนนี้ไม่แล้วค่ะ​ น้องหายเอง

ขอให้หายเหมือนลูกคุณแม่ บ้านนี้กังวลมาก

เป็นเหมือนกัน คะ พอคอแข็งดีก็จะหายเองคะ ไม่ต้องกังวลนะคะแม่

เปนกำลังใจให้ คะ ✌🏻 อ่อ พี่สาวแฟนซื้อหมอนรองคอมาให้ แต่ยังไม่ทันใช้ก็คอปกติก่อน ลองหาซื้อมาก็ได้นะคะ เผื่อช่วยได้คะ

บ้านนี้ก็เป้นค่ะเวลานอนเอียงมากๆ😅😅

ตอนนี้หายหรือยังค่ะ